TỜ KHAI THUẾ GTGT

tâm1990

Member
Anh chị cho em hỏi: tại sao 1 Hóa đơn khi em làm tờ khai thuế mà lại lên 2 lần của 2 tháng
+ TỜ 1 THÁNG 2
+TỜ 2 THÁNG 4

THÁNG 2

THÁNG 4

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị, anh/chị kiểm tra như sau:
Anh/chị vào Tìm kiếm để tìm xem có số hóa đơn đó hạch toán 2 lần không - xem hướng dẫn sau: https://bit.ly/2HxUvq2
Nếu không. nguyên nhân do đơn vị có sửa lại hóa đơn nhưng không lập lại tờ khai, dẫn đến hóa đơn đó sẽ sang tờ khai tháng sau. Anh/chị đang muốn xử lý thế nào với tờ khai tháng 4 ạ? Anh chị muốn bỏ hóa đơn này đi hay muốn lập tờ khai điểm chỉnh để điều chỉnh cho tờ khai tháng 4 ạ?

tâm1990

Member
Anh/chị vào Tìm kiếm để tìm xem có số hóa đơn đó hạch toán 2 lần không - xem hướng dẫn sau: https://bit.ly/2HxUvq2
Nếu không. nguyên nhân do đơn vị có sửa lại hóa đơn nhưng không lập lại tờ khai, dẫn đến hóa đơn đó sẽ sang tờ khai tháng sau. Anh/chị đang muốn xử lý thế nào với tờ khai tháng 4 ạ? Anh chị muốn bỏ hóa đơn này đi hay muốn lập tờ khai điểm chỉnh để điều chỉnh cho tờ khai tháng 4 ạ?
Hóa đơn này mình đã phân bổ, có cách nào xóa ạ, nhưng sao trùng số hóa đơn misa vẫn cho nhập ạ, em muốn bỏ tháng 4

tâm1990

Member
MÌnh tìm rồi, nhưng k có bị bị trùng, nó hiện ra hai dòng , thuế và hàng hóa

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa chị, tháng 4 chị muốn bỏ hóa đơn này ra khỏi tờ khai ạ? Chứ không phải lập tờ khai điều chỉnh đúngkhông ạ? Chị nên chú ý xem mình đã báo cáo thuế thì có làm vậy được không nhé, nếu muốn bỏ ra khỏi tờ khai thì rất đơn giản như sau ạ:
  • Bước 1: Mở tờ khai tháng 4 lên/ Sửa/ tích sang Bảng kê mua vào / Tích Chọn chứng từ/ tìm đến hóa đơn này, bỏ tích đi/ Đồng ý/ Cất
  • Bước 2: Mở tờ khai tháng 2 lên/ Sửa/ tích sang Bảng kê mua vào / Tích Chọn chứng từ/ tìm đến hóa đơn này, tích lại/ Đồng ý/ Cất

tâm1990

Member
Thưa chị, tháng 4 chị muốn bỏ hóa đơn này ra khỏi tờ khai ạ? Chứ không phải lập tờ khai điều chỉnh đúngkhông ạ? Chị nên chú ý xem mình đã báo cáo thuế thì có làm vậy được không nhé, nếu muốn bỏ ra khỏi tờ khai thì rất đơn giản như sau ạ:
  • Bước 1: Mở tờ khai tháng 4 lên/ Sửa/ tích sang Bảng kê mua vào / Tích Chọn chứng từ/ tìm đến hóa đơn này, bỏ tích đi/ Đồng ý/ Cất
  • Bước 2: Mở tờ khai tháng 2 lên/ Sửa/ tích sang Bảng kê mua vào / Tích Chọn chứng từ/ tìm đến hóa đơn này, tích lại/ Đồng ý/ Cất
CHỊ CHO EM HỎI, TẠI SAO HÓA ĐƠN NÀY K NHẬP TRÙNG LẶP MÀ NÓ VẪN HIỆN LÊN KHI TÍNH THUẾ GTGT TRÊN MISA CỦA THÁNG KHÁC

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị, nguyên nhân em đã viết ở trên ạ, có thể do đơn vị đã lập tờ khai tháng 2, sau đó sửa lại hóa đơn, mà không lập lại tờ khai này nên hóa đơn bị bật ra khỏi tờ khai, khi lập tờ khai tháng 4 sẽ lên hóa đơn này. Đơn vị chú ý khi sửa hóa đơn đã lên tờ khai, phần mềm sẽ có thông báo cần lập lại tờ khai, đơn vị nên lập lại nhé

tâm1990

Member
Thưa anh/chị, nguyên nhân em đã viết ở trên ạ, có thể do đơn vị đã lập tờ khai tháng 2, sau đó sửa lại hóa đơn, mà không lập lại tờ khai này nên hóa đơn bị bật ra khỏi tờ khai, khi lập tờ khai tháng 4 sẽ lên hóa đơn này. Đơn vị chú ý khi sửa hóa đơn đã lên tờ khai, phần mềm sẽ có thông báo cần lập lại tờ khai, đơn vị nên lập lại nhé
CÓ CÁCH NÀO XÓA HÓA ĐƠN NÀY LÀM LẠI K C, DO MÌNH PHÂN BỔ NÊN K XÓA ĐUỌC

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị anh/chị đã sửa lại tờ khai chọn lại hóa đơn như hướng dẫn chưa? Nếu anh/chị hỏi cách xóa hóa đơn này thì cần bỏ phân bổ đi mới xóa được, anh/chị xem hướng dẫn sau nhé: http://forum.misa.com.vn/threads/ch..._y1gj-LzklN-OH0G5mx-pwGGooo_wWci8VczEDh6GuBn8

Tâm Nguyễn @

Thưa anh/chị, anh/chị làm theo hướng dẫn này nhé
1. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng, tìm và xóa chứng từ khấu trừ thuế
- Nếu lập tờ khai thuế trên phần mềm, anh chị làm theo hướng dẫn tại đây
- Nếu không lập tờ khai thuế trên phần mềm, anh/chị vào nghiệp vụ/tổng hợp/chứng từ nghiệp vụ khác, sau đó xác định số thuế GTGT được khấu trừ, hạch toán: Nợ TK 33311/ Có TK 133
- Nếu muốn tìm, xóa chứng từ khấu trừ thuế GTGT đã lập, anh/chị tham khảo hướng dẫn tại đây

2. Khấu trừ thuế lên sai, hoặc không khớp, không lên số liệu
Anh/chị tham khảo video hướng dẫn tại đây (Hoặc tài liệu hướng dẫn tại đây)

* Lưu ý: Nếu anh/chị làm dữ liệu liên năm (làm nhiều năm trên một dữ liệu), thì khi khấu trừ thuế bị lệch anh/chị có thể tách dữ liệu kế toán năm hiện tại ra trước khi kiểm tra lại việc khấu trừ thuế lên sai theo hướng dẫn tại đây