Hạch toán chi phí gia công

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Ý em là Chi phí gia công trên cùng 1 hóa đơn như bảng kê sau đây dòng chữ tô vàng cuối cùng thì hạch toán chi phí này như thế nào
Thưa anh/chị
Anh/chị tạo 1 mã hàng mang tính chất là dịch vụ để hạch toán nhé
Trân trọng

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Ý em muốn phân bổ chi phí này vào những hàng hóa trên luôn thì phải làm như thế nào sau khi làm xong bước nàyView attachment 7824 View attachment 7824
Thưa anh/chị
Nếu nuốn phân bổ vào giá trị nhập kho của các mặt hàng, anh/chị vui lòng chọn mã CPMH có sẵn của phân mềm để no tự động hiểu là CP mua hàng để phân bổ nhé, trường hợp này sẽ không tạo mã dịch vụ riêng nhé vì nếu tạo riêng thì sẽ không phân bổ được mà phải dùng tới trường hợp mua hàng có phát sinh CP mua hàng nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_cophatsinhchiphimuahang.htm Đế có thể phân bổ được

Trân trọng

ktnewtech

Member
Chào Misa
Misa cho e hỏi trường hợp của e ạ
- Khi xuất bán thành phẩm đi gia công em HT: N154/C153
Vậy Misa cho e hỏi khi nhận hàng đã gia công về e hạch toán chi phí gia công trên phân hệ mua hàng hay phân hệ kho ạ
Em cám ơn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Misa
Misa cho e hỏi trường hợp của e ạ
- Khi xuất bán thành phẩm đi gia công em HT: N154/C153
Vậy Misa cho e hỏi khi nhận hàng đã gia công về e hạch toán chi phí gia công trên phân hệ mua hàng hay phân hệ kho ạ
Em cám ơn ạ
Thưa anh/chị
Đơn vị tham khảo các bước hạch toán sau về hàng mang đi gia công:https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-hach-toan-hang-gia-cong-theo-tt200-va-tt133.2638/
Còn chi phí liên quan hàng đi gia công đơn vị có thể hạch toán bên phân hệ tiền mặt tiền gửi, chứng từi NVK hoặc chứng từ mua dịch vụ nhé
Trân trọng

ktnewtech

Member
Dear Misa
Vậy e phải thực hiện 2 bước, 1 là ghi nhận chi phí gia công, 2 là nhập thành phẩm ạ ?
- thứ 1: E Không thực hiện được cùng một chứng từ trong phân hệ nào ạ ?
- thứ 2 cho e hỏi theo hướng dẫn trong đường link ở bước 2 nhập thành phẩm vào kho, khi đó mình sẽ chọn tap 1 là nhập thành phẩm hay chọn tab 3 là NVL thừa, HH thuê gia công ạ
Em cám ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear Misa
Vậy e phải thực hiện 2 bước, 1 là ghi nhận chi phí gia công, 2 là nhập thành phẩm ạ ?
- thứ 1: E Không thực hiện được cùng một chứng từ trong phân hệ nào ạ ?
- thứ 2 cho e hỏi theo hướng dẫn trong đường link ở bước 2 nhập thành phẩm vào kho, khi đó mình sẽ chọn tap 1 là nhập thành phẩm hay chọn tab 3 là NVL thừa, HH thuê gia công ạ
Em cám ơn
Thưa anh/chị
Nếu đơn vị có tính giá thành thfi chọn là nhập kho TP sx, còn nếu không tính giá thành thì chọn mục số 3 hàng thuê gia công nhé
Về phần chi phí và nhập kho TP không nhập chung trên 1 chứng nhập kho được ạ
Trân trọng

ktnewtech

Member
Thưa anh/chị
Đơn vị tham khảo các bước hạch toán sau về hàng mang đi gia công:https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-hach-toan-hang-gia-cong-theo-tt200-va-tt133.2638/
Còn chi phí liên quan hàng đi gia công đơn vị có thể hạch toán bên phân hệ tiền mặt tiền gửi, chứng từi NVK hoặc chứng từ mua dịch vụ nhé
Trân trọng
Dear Misa,
Trên hóa đơn bên e bao gồm cả hàng mới và chi phí gia công mà e không muốn hạch toán trên phân hệ chứng từ NVK mà lại không thể hạch toán trên phân hệ CT mua dịch vụ được (do hóa đơn có cả hàng mới) vậy em có thể hạch toán trên chứng từ mua hàng hóa không ạ
Em cảm ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear Misa,
Trên hóa đơn bên e bao gồm cả hàng mới và chi phí gia công mà e không muốn hạch toán trên phân hệ chứng từ NVK mà lại không thể hạch toán trên phân hệ CT mua dịch vụ được (do hóa đơn có cả hàng mới) vậy em có thể hạch toán trên chứng từ mua hàng hóa không ạ
Em cảm ơn
Thưa anh/chị
Vậy đơn vị có hàng mới nhập kho và cp gia công hay sao ạ, và cả 2 cùng chung 1 hóa đơn hay sao ạ?
nếu chung 1 HĐ mà vừa nhập kho vừa có chi phí thì khi làm chứng từ mua hàng nhập kho đơn vị chọn không kèm hóa đơn, sau đó làm 1 chứng từ mua dịch vụ cũng để là k kèm HĐ sau đó vào tab hóa đơn nhận hóa đơn cho 2 chứng từ vừa nhập là được nhé
Trân trọng

ktnewtech

Member
Thưa anh/chị
Vậy đơn vị có hàng mới nhập kho và cp gia công hay sao ạ, và cả 2 cùng chung 1 hóa đơn hay sao ạ?
nếu chung 1 HĐ mà vừa nhập kho vừa có chi phí thì khi làm chứng từ mua hàng nhập kho đơn vị chọn không kèm hóa đơn, sau đó làm 1 chứng từ mua dịch vụ cũng để là k kèm HĐ sau đó vào tab hóa đơn nhận hóa đơn cho 2 chứng từ vừa nhập là được nhé
Trân trọng
Vâng, chi phí gia công và hàng mới trên cùng 1 hóa đơn ạ
Như vậy với hóa đơn này e phải làm 4 bước ạ
1: nhập kho thành phẩm đi gia công về
2. Mua hàng nhập kho/ không kèm hóa đơn
3. Mua dịch vụ không kèm hóa đơn
4. Nhận hóa đơn 2 ctu mua dịch vụ và mua hàng
Không có phương pháp nào làm gộp được ạ, (hàng gia công nhận về bên e có thực hiện tính gía thành)

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vâng, chi phí gia công và hàng mới trên cùng 1 hóa đơn ạ
Như vậy với hóa đơn này e phải làm 4 bước ạ
1: nhập kho thành phẩm đi gia công về
2. Mua hàng nhập kho/ không kèm hóa đơn
3. Mua dịch vụ không kèm hóa đơn
4. Nhận hóa đơn 2 ctu mua dịch vụ và mua hàng
Không có phương pháp nào làm gộp được ạ, (hàng gia công nhận về bên e có thực hiện tính gía thành)
Thưa anh/chị
Đúng rồi nhé, không gộp được ạ
Trân trọng