Bán hàng không lên giá vốn ở phiếu xuất kho

Tùng Nhi

Member
Có trường hợp mình mua hàng ngày 21/8 (có nhập kho), sau đó bán hàng ngày 21/8, nhưng phần mềm không cho chọn xuất kho đích danh cùng ngày. Hi vọng phần mềm sớm sửa lỗi này

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA kiểm tra trên dữ liệu của MISA thì thấy vẫn xuất kho tham chiếu đến chứng từ nhập kho cùng ngày.
Quý khách hàng kiểm tra giúp MISA xem đã chọn đúng mã VTHH, ngày chứng từ và xem thử chứng từ nhập kho đó đã được tham chiếu và xuất kho chưa nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

MoHinh VN

Chị cho em hỏi a:
Em đã thực hiện đầy đủ các thao tác là xuất NVL để sản xuất, nhập kho thành phẩm, tính gia xuất kho, xác định kỳ tính giá thành và lập bảng tính giá thành rồi. Sau đó e, vào chứng từ bán hàng để bán thành phẩm để sản xuất. Nhưng khi tích vào mục bán hàng kiêm phiếu xuất kho. Phần mềm không tự động cập nhật giá vốn cho em. Kể ra là khi bán hàng đồng thời sẽ ghi nhận doanh thu và giá vốn ạ.
Mong anh/ chị trả lời giúp em với ạ
Em cảm ơn ạ!

Hoàng Hôn

Thưa quý khách hàng,
Như MISA đã hướng dẫn ở vướng mắc đầu tiên của quý khách hàng, quý khách hàng áp dụng PP đích danh nên cần chứng từ nhập kho tham chiếu. Quý khách hàng thực hiện lập lại chứng từ và tham chiếu đến chứng từ nhập nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
Cái này là phải làm cả phiếu nhập riêng ak chị, em làm mà ko được

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy Khách hàng
Việc chọn chứng từ nhập tham chiếu chỉ làm trên những phiếu xuất kho thôi nhé.
Riêng phiếu nhập đơn vị mình cứ nhập chứng từ bình thường nhé, phần mềm không yêu cầu tham chiếu nhé.
Trân trọng!

Bạn cho mình hỏi chút với.
Bên Mình dùng phần mềm Misa 2017. Khi mình Mình lập phiếu xuất kho để sản xuất nhưng không có hiện lên luôn giá xuất của sản phẩm được xuất ra. Mình sử dụng phương pháp tính giá xuất kho Bình quân cuối kì. Vậy cái này là do lỗi cài đặt hay như thế nào và phải điều chỉnh như thế nào để khi mình chọn vật tư xuất kho sẽ hiện ra giá xuất luôn?
Nhờ bạn trả lời vào hướng dẫn giúp mình nhé. Mình cảm ơn!

Tức là nếu dùng phương pháp bình quân cuối kỳ, nó sẽ không tự tính giá ngầm để hiện lên luôn giá xuất khi mình xuất đúng không bạn? mà sau mỗi lần mình xuất ra mình sẽ phải thực hiện nghiệp vụ tính giá xuất kho ah bạn?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Tức là nếu dùng phương pháp bình quân cuối kỳ, nó sẽ không tự tính giá ngầm để hiện lên luôn giá xuất khi mình xuất đúng không bạn? => Chính xác ạ. Nếu muốn có giá vốn Anh/Chị phải làm thao tác tính giá như e đã hướng dẫn nhé.
Anh/Chị có thể tính giá xuất kho theo tháng, theo quý hoặc theo năm nhé.
Trân trọng cám ơn!

tuyet93

Member
Cho mình hỏi xíu.

Trường hợp mua hàng bằng tạm ứng. Khi đó Chứng từ mua sẽ trong phân hệ tổng hợp. Như vậy nếu khi xuất kho mình lấy tham chiếu cả trong 2 phân hệ mua hàng và phân hệ tổng hợp.
--> Có cách nào để tìm tham chiếu nhanh.không bạn?

tuyet93

Member
Tính giá xuất theo thực tế đích danh: Khi xuất kho đính kèm chứng từ tham chiếu nhập hàng kèm PNK nhưng khi xuất giá xuất không nhảy ra. Có cần tính giá xuất kho trước khi xuất không ạ?

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi xíu.

Trường hợp mua hàng bằng tạm ứng. Khi đó Chứng từ mua sẽ trong phân hệ tổng hợp. Như vậy nếu khi xuất kho mình lấy tham chiếu cả trong 2 phân hệ mua hàng và phân hệ tổng hợp.
--> Có cách nào để tìm tham chiếu nhanh.không bạn?
Thưa Quý khách hàng
- Trường hợp anh/chị mua hàng nhập kho anh/chị vào nghiệp vụ\mua hàng\Lập chứng từ mua hàng hoá\Chọn mua hàng Nhập kho\thanh toán ngay\Sửa tài khoản tiền bằng 141 nhé.
Trường hợp không sửa được TK 141 anh/chị vào hệ thống\tuỳ chọn\tuỳ chọn riêng\Bỏ tích hạn chế TK khi nhập chứng từ.
-> Trường hợp anh/chị sử dụng tính giá xuất kho theo PP đích danh PM sẽ tự tham chiếu đến chứng từ mua hàng này nhé.
Trân trọng cám ơn!

tuyet93

Member
Vậy là quyết toán tạm ứng: minh phải vào nhập kho làm chứ không vào Nghiệp vụ--> Tổng hợp-->Quyết toán tạm ứng được?

Xuất kho: Muốn xuất kho hết những hàng đã nhập có cách nào đưa từ nhập kho mà không phải nhập tay không ạ?

Cảm ơn

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Vậy là quyết toán tạm ứng: minh phải vào nhập kho làm chứ không vào Nghiệp vụ--> Tổng hợp-->Quyết toán tạm ứng được?

Xuất kho: Muốn xuất kho hết những hàng đã nhập có cách nào đưa từ nhập kho mà không phải nhập tay không ạ?

Cảm ơn
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
- Đối với những chứng từ mua hàng nhập kho mình sẽ ưu tiên thực hiện trên Chứng từ mua hàng nhé để tránh thao tác nhiều bước mất thời gian ạ.
- Đối với những chứng từ mua dịch vụ hoặc mua hàng không qua kho mình sẽ vào quyết toán tạm ứng bình thường nhé.
- Phần mềm có tính năng xuất kho từ chứng từ mua hàng như sau:
+ Nếu thực hiện ở giao diện bán hàng mình thực hiện như hình 1 đính kèm.
+ Nếu thực hiện ở giao diện xuất kho bán hàng mình thực hiện như hình 2 đính kèm nhé.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
View attachment 5626

Không có chỗ nào chi tiết đối tượng. làm sao cấn trừ 141 cho đối tượng ạ. Bị báo lỗi luôn
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Anh/chị qua tab phiếu Nhập sẽ có phần NV mua hàng\Anh/chị tiến hành chọn NV mua hàng vào là được nhé.
Trân trọng cám ơn!