Xuất hóa đơn tặng bánh trung thu cho nhân viên

Thảo luận trong 'MISA SME.NET 2020' bắt đầu bởi MinhThu77, 25/9/20.

  1. Vũ Văn Tiến

    Vũ Văn Tiến Administrator Nhân viên MISA

    Thưa Anh,
    Hiện nay, MISA đang thực hiện theo đúng thông tư hướng dẫn. Nếu anh vẫn băn khoăn về hạch toán, a vui lòng gửi công văn cho bộ tài chính để được phản hồi cụ thể.
    Trân trọng cảm ơn!
     
  2. VNA111

    VNA111 Active Member

    Cho mình xin quy định cụ thể của thông tư đi, nếu không coi như bạn chưa trả lời
     
  3. Vũ Văn Tiến

    Vũ Văn Tiến Administrator Nhân viên MISA

    Chào Anh,
    Ngay từ đầu khi em hướng dẫn hạch toán đã có trích dẫn thông tư quy định, Anh xem lại Comment phía trên của em nhé
    Trân trọng cảm ơn!
     
  4. VNA111

    VNA111 Active Member

    Không thấy có quy định tặng quà không ghi doanh thu bạn ơi,lúc đầu có đâu, mình cần bạn giải thích chênh lệch doanh thu tạo ra do cách ghi chép của bạn
    Sao bạn cứ quanh co kiểu gì thế nhỉ?
    Mà có thì bạn đưa lại đây xem nào.
     
  5. VNA111

    VNA111 Active Member

    Chào mọi người,
    Hình như các tư vấn viên chán không ai muốn trả lời câu hỏi doanh thu chênh lệch tờ khai và BCKQKD do hạch toán tặng bánh Trung thu của mình rồi thì phải, hay trả có câu trả lời nào có thể tạm coi là được cả.
    Sau đây là tổng kết cho nửa câu chuyện hài Quà tặng yêu thương này (nửa VAT tạm giữ lại đến khi nửa doanh thu có kết quả thỏa đáng thì tổng kết tiếp):
    Cũng làm theo hướng dẫn của bạn Tiến, tại bước 2, sau khi thực hiện xong, làm tiếp kết chuyển để lên báo cáo thì các file gửi kèm các bạn đang xem là Sổ cái TK 6421 và Bút toán kết chuyển. Kết quả cho thấy bánh mua vào trốn nghĩa vụ là giá vốn của hóa đơn phát hành tặng bánh để lên chi phí và KQKD trong kỳ.
    Cho mình hỏi, đã không hạch toán doanh thu mặc dù phát hành hóa đơn trên BCTC, giá vốn của hóa đơn vốn dĩ là bánh mua vào dùng để tặng ghi giá vốn đã là bất cập, đây lại lách hạch toán sang chi phí quản lý rồi kết chuyển tính chi phí hoạt động nhằm làm giảm nghĩa vụ thuế phải nộp trong kỳ thì các bạn giải thích thế nào đây?
    Mong được các bạn giải đáp vướng mắc này.
    Trân trọng.
     

    Các file đính kèm:

  6. Vũ Văn Tiến

    Vũ Văn Tiến Administrator Nhân viên MISA

    Chào Anh,
    MISA đang thực hiện theo hướng dẫn tại (theo Khoản i, Mục 3, Điều 91, Thông tư 200/2014/TT-BTC)
    Nếu bản thân nghiệp vụ này trong thông tư hướng dẫn a thấy chưa đúng, A vui lòng phản hồi về bộ tài chính để nhận được tư vấn cụ thể hơn.
    Trường hợp anh có văn bản đang hướng dẫn hạch toán khác với trích dẫn của MISA ở trên, đề nghị a cũng cấp thông tư, văn bản đang hướng dẫn
    để MISA có căn cứ hướng dẫn Anh cách xử lý trên phần mềm.
    Trân trọng cảm ơn!
     
  7. VNA111

    VNA111 Active Member

    Chào bạn,
    i) Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng

    - Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng cho khách hàng bên ngoài doanh nghiệp được tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh:

    Nợ TK 641 - Chi phí bán hàng (chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá)

    Có các TK 152, 153, 155, 156.

    Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:

    Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ

    Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp.
    Đây là trường hợp khoản i, mục 3... mà bạn nói.
    Chi phí quà tặng theo tình huống của mình có đăng ký chương trình đâu, bạn căn cứ vào đâu mà được coi là chi phí được tính vào chi phí SXKD mà đòi hạch toán thế này hả bạn, sai đứt đuôi rồi.
    Trân trọng
     
  8. Vũ Văn Tiến

    Vũ Văn Tiến Administrator Nhân viên MISA

    Chào Anh,
    Anh có thể tham khảo một số công văn mà chi cục thuế đã trả lời
    Ví dụ công văn Công văn 4003/TCT-CS, 4005/TCT-CS,...
    Tham khảo Link:
    Trân trọng cảm ơn!
     

    Các file đính kèm:

    Chỉnh sửa cuối: 14/10/20
  9. VNA111

    VNA111 Active Member

    Bạn dùng công văn nào ạ, có cả 2 cái lận, mình sẽ chứng minh cách bạn hạch toán như trên là sai hoàn toàn từ các công văn này. Cho xin nội dung dùng luôn nhé.
     
  10. kudotainguyen

    kudotainguyen New Member

    Đang tính xuất hóa đơn tặng quà 20/10 mà chưa biết thế nào, may quá
     
    MISA Hồng Nhung thích bài này.
  11. VNA111

    VNA111 Active Member

    Chào các bạn,
    Các Mod, các Ad đâu hết cả rồi, sao toàn thấy New Member xông ra thế này...
    Bạn Tiến thân mến,
    Chờ mãi hồi âm về 2 công văn bạn đưa lên mà chả thấy gì, đành đưa bạn về đúng nơi đúng chốn vậy.
    Do 2 công văn có nội dng trả lời gần giống nhau nên bạn không chọn cụ thể cái nào mình cũng chung chung cả 2, cụ thề 2 người gửi gọi chung là Đơn vị (ĐV), còn bên trả lời gọi chung là Thuế (T). Mượn luôn hóa đơn mua bánh của mình làm ví dụ tặng quà cụ thể.
    Nội dung công văn được hiểu như sau:
    Khi nhận hóa đơn mua bánh, kế toán ĐV ghi bút toán:
    Nợ TK 642:20tr
    Nợ TK 1331: 2tr
    Có TK 331: 22tr
    Hóa đơn cũng không xuất luôn.
    Cuối kỳ kết chuyển TK642 sang TK911 làm BCTC bình thường.
    T vào thanh tra đòi loại chi phí 642 tính thuế TNDN ĐV, ĐV không chấp nhận gửi công văn và được T trả lời như vậy.
    Để xử lý được vấn đề này , nếu tình huống mình không có thêm giả định gì thì không thể căn cứ trả lời của công văn mà kết thúc tranh cãi được. Mình xin được thêm vào 1 phần giả định tiếp theo của mình là lương BQ của ĐV là 5tr đồng/người tháng. Khi đó theo giả định thì quỹ lương BQ 1 tháng của ĐV là 100tr đồng, ĐV chi 20tr cho tặng quà là đúng quy định hiện hành, T không có quyền loại chi phí của ĐV.
    Tuy nhiên, giả định này dẫn đến xử lý tranh cãi đơn giản quá, mình lại thêm 1 phần giả định nữa vào như sau: Trong tháng 7/2020, ĐV có tổ chức đi nghỉ mát cho CBCNV, chi phí tính ra hết 5tr đồng/ người, do có 2 người có lý do riêng không đăng ký nên tổng chi phí nghỉ mát hết 90tr và đã được ghi chép theo bút toán trên.
    Đến đây theo trả lời của công văn, ĐV sẽ phải hạch toán quà tặng như sau:
    1.Mua hàng:
    Nợ TK 156:20tr
    Nợ TK 1331: 2tr
    Có TK 331: 22tr
    2.1. Xuất chi phí tặng:
    Nợ TK 642:10tr
    Có TK 156: 10tr
    2.2. Xuất hóa đơn và hạch toán quà tặng (10 tr còn lại).
    Bây giờ, để đi nốt phần còn lại, mình cần ít nhất 5 ý kiến thật rõ ràng trên diễn đàn thật rõ ràng đồng ý hay không đồng ý với cách hạch toán và giải thích là đúng theo Thông tư như trường hợp 2 của bạn Tiến, nếu 3/5 đồng ý như vậy là ok thì mình xin lỗi tất cả mọi người và rút ra khỏi diễn đàn, ở chiều ngược lại mình sẽ đưa cách xử lý kế toán tình huống này và trao đổi tiếp cùng tất cả mọi người. Nếu không đủ 5 ý kiến thì mình cũng xin dừng ở đây.
    Trân trọng.
     

Chia sẻ trang này