Xuất hóa đơn tặng bánh trung thu cho nhân viên

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thưa Anh,
Nếu như anh đang sử dụng thông tư 200 (theo Khoản i, Mục 3, Điều 91, Thông tư 200/2014/TT-BTC). Trước hết về hạch toán, A tham khảo:
TH1: Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng cho cán bộ công nhân viên được trang trải bằng quỹ khen thưởng, phúc lợi:
Nợ TK 353 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi (tổng giá thanh toán)
Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311).

Đồng thời ghi nhận giá vốn hàng bán đối với giá trị sản phẩm, hàng hoá, NVL dùng để biếu, tặng công nhân viên và người lao động:
Nợ TK 632 - Giá vốn hàng bán
Có các TK 152, 153, 155, 156.

TH2: Không trang trải bằng quỹ phúc lợi. Trong thông tư không đề cập tới, tuy nhiên theo như em đang thấy chỗ này nó cũng tương tự như tặng khuyến mãi cho đối tượng bên ngoài doanh nghiệp, tuy nhiên sẽ đưa về chi phí quản lý. Hạch toán:
Nợ TK 642 - Chi phí quản lý doanh nghiệp

Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:
Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ
Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp.

Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

VNA111

Active Member
Thưa Anh,
Nếu như anh đang sử dụng thông tư 200 (theo Khoản i, Mục 3, Điều 91, Thông tư 200/2014/TT-BTC). Trước hết về hạch toán, A tham khảo:
TH1: Trường hợp sản phẩm, hàng hoá dùng để biếu, tặng cho cán bộ công nhân viên được trang trải bằng quỹ khen thưởng, phúc lợi:
Nợ TK 353 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi (tổng giá thanh toán)
Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311).

Đồng thời ghi nhận giá vốn hàng bán đối với giá trị sản phẩm, hàng hoá, NVL dùng để biếu, tặng công nhân viên và người lao động:
Nợ TK 632 - Giá vốn hàng bán

TH2: Không trang trải bằng quỹ phúc lợi. Trong thông tư không đề cập tới, tuy nhiên theo như em đang thấy chỗ này nó cũng tương tự như tặng khuyến mãi cho đối tượng bên ngoài doanh nghiệp, tuy nhiên sẽ đưa về chi phí quản lý. Hạch toán:
Nợ TK 642 - Chi phí quản lý doanh nghiệp

Nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi:
Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp.

Em cảm ơn!
Chào bạn,
Trường hợp cụ thể của mình bạn chọn là 1 hay 2 ạ, ghi chép cụ thể và thao tác thế nào trên MS nữa.
Trân trọng.

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Chào bạn,
Trường hợp cụ thể của mình bạn chọn là 1 hay 2 ạ, ghi chép cụ thể và thao tác thế nào trên MS nữa.
Trân trọng.
Thưa Anh,
Theo như em phản hồi ở phía trên. Việc xác định hạch toán theo trường hợp 1 hay 2 thì phụ thuộc vào thực tế tiền anh đang chi là đang dùng từ quỹ phúc lợi hay không.
Về hướng dẫn hạch toán trên phần mềm:

• Bước 1: Vào hệ thống, Tùy chọn, Tùy chọn riêng, bỏ tích Hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ.
  • Bước 2: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Chứng từ bán hàng , tích chọn kiêm phiếu xuất kho, lập kèm hóa đơn .
Bên Tab Hàng tiền: khai báo mặt hàng, hạch toán Nơ TK 353/ có TK 5111
Bên Tab thuế: khai báo đầy đủ thông tin để lên bảng kê bán ra ( TK thuế 3331, tiền thuế, % thuế...)
Bên Tab giá vốn ghi nhận : Nợ TK 632/ Có TK 155, 156

TH2: Không trang trải bằng quỹ phúc lợi. Trong thông tư không đề cập tới, tuy nhiên theo như em đang thấy chỗ này nó cũng tương tự như tặng khuyến mãi cho đối tượng bên ngoài doanh nghiệp, tuy nhiên sẽ đưa về chi phí quản lý

• Bước 1: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
  • Bước 2: Vào Nghiệp vụ/ Kho/ Xuất kho, chọn loại là Xuất khác: Hạch toán Nợ 642 / Có TK 155, 156
  • Bước 3: Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác: Hạch toán : Nợ 133/ Có TK 33311. Đồng thời sang bên Tab thuế khai báo đầy đủ thông tin hóa đơn, tiền thuế để lên bảng kê mua vào (Khai thông tin hóa đơn của hóa đơn bán ra)
(Tham khảo trường hợp số 02 của Link Help: https://help.sme2020.misa.vn/kb/ban_hang_khuyen_mai_khong_kem_dieu_kien/)

Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Mình làm đúng hướng dẫn, trường hợp 1, bước 2, và đến đây không biết thao tác thế nào để vào chứng từ tiếp được ạ.
Trân trọng

Đính kèm

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Chào bạn,
Mình làm đúng hướng dẫn, trường hợp 1, bước 2, và đến đây không biết thao tác thế nào để vào chứng từ tiếp được ạ.
Trân trọng
Thưa Anh,
Bên Tab hạch toán: Anh chọn mã hàng, khai báo đơn giá
Bên Tab thuế: Khai báo đầy đủ thông tin để lên bảng kê bán ra ( TK thuế 3331, tiền thuế, % thuế...)
Bên Tab giá vốn ghi nhận : Nợ TK 632/ Có TK 155,156

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Chào bạn,
Không thấy mã hàng, mình có nhập hàng đâu mà có mã hàng đấy a!?
Trân trọng
Chào Anh,
Anh vào danh mục tạo thêm 1 mã hàng đại diện để theo dõi nhé. Nếu hàng mà a mua về tặng luôn không lập phiếu nhập kho để theo dõi thì lúc mua a đưa là mua hàng không qua kho và hạch toán vào giá vốn 632, khi bán hàng chỉ ghi nhận hóa đơn bán hàng và xuất hóa đơn thôi, không cần lập phiếu xuất kho nữa.
Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
  • Bước 1: Vào hệ thống, Tùy chọn, Tùy chọn riêng, bỏ tích Hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ.
  • Bước 2: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Chứng từ bán hàng , tích chọn kiêm phiếu xuất kho, lập kèm hóa đơn .
Bên Tab thuế: khai báo đầy đủ thông tin để lên bảng kê bán ra ( TK thuế 3331, tiền thuế, % thuế...)
Nguyên hướng dẫn trường hợp 1 của bạn, không thấy những việc mà bạn nói ở trên.
Khó quá!
Trân trọng

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Chào bạn,
Nguyên hướng dẫn trường hợp 1 của bạn, không thấy những việc mà bạn nói ở trên.
Khó quá!
Trân trọng
Thưa Anh,
Trên phần mềm nguyên tắc làm trong các phân hệ bán hàng và mua hàng là đều có khai báo mã hàng để theo dõi anh nhé.
Vì vậy nên những phần chi tiết như khai báo mã hàng hóa như thế nào trong hướng dẫn em đang bỏ qua phần đó.
Nếu Anh cần hướng dẫn từ đầu hoặc chưa rõ ở đoạn nào, a Comment lại các bước a chưa biết cách xử lý, và thực tế hàng mua về a có đưa về nhập kho hay không để bên em hướng dẫn thêm a cách hạch toán từ bước mua hàng.
Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Chào bạn,
"Mình ở trường hợp TẶNG bánh trung thu cho nhân viên, đơn vị thuê 20 lao động, chi phí mua bánh theo hóa đơn 20tr, VAT 2tr ngày 29/9/2020, bánh tặng hết cho 20 lao động vào 30/9/2020. Cho mình xin cách ghi chép kế và thao tác cụ thể trên misa SME với, xem link thấy chung chung quá!?
Trân trọng:"
Đây là nghiệp vụ mình nhờ bạn trên trợ giúp, không thấy bạn ấy đâu rồi. Giờ mình nhờ bạn có được không ạ.
Trân trọng.
Chào bạn,
Đây là yêu cầu nhờ trợ giúp của mình gửi hôm qua, từ lúc đấy đến giờ bạn không theo yêu cầu của mình để hướng dẫn à?
Trân trọng

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Có lẽ chán trường hợp 1 lắm rồi, giờ thử sang trường hợp 2 nhé, coi như bạn bỏ qua khâu nhập hàng, mình sẽ khai mã hàng và nhập hóa đơn mua hàng vào để thao tác theo hướng dẫn của bạn xem sao nhé.
Chờ mình 1 lúc.
Trân trọng

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Tranh thủ trưa mình đã vào thực hiện đủ 3 bước trường hợp 2 của bạn, sau đó lập tờ khai tháng 09.2020 và kết chuyển cuối tháng lên báo cáo
Cho mình hỏi sự chênh lệch chỉ tiêu 27 trên tờ khai (320 tr) với doanh số kết chuyển để lên BCKQKD tháng 9/2020 (Bút toán 511/911=300tr) sẽ được giải thích thế nào khi cần ạ, số liệu nào là số liệu cần bảo vệ bạn?
Chỉ tiêu VAT mình sẽ bàn sau.
Trân trọng

Đính kèm

Trần Duy Linh

Chào bạn,
Tranh thủ trưa mình đã vào thực hiện đủ 3 bước trường hợp 2 của bạn, sau đó lập tờ khai tháng 09.2020 và kết chuyển cuối tháng lên báo cáo
Cho mình hỏi sự chênh lệch chỉ tiêu 27 trên tờ khai (320 tr) với doanh số kết chuyển để lên BCKQKD tháng 9/2020 (Bút toán 511/911=300tr) sẽ được giải thích thế nào khi cần ạ, số liệu nào là số liệu cần bảo vệ bạn?
Trân trọng
Xuất hóa đơn cho biếu tặng không thu tiền thì lấy đâu ra doanh thu? Bác chỉ cần giải thích như vậy nếu thuế hỏi.

VNA111

Active Member
Chào bạn Tiến,
Đây là kết quả trên các bảng kê của bạn.
Theo hướng dẫn của bạn, cái hóa đơn đầu ra đấy nó lên cả 2 bảng kê đấy.
Trân trọng

Đính kèm

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Chào bạn Tiến,
Đây là kết quả trên cac bảng kê của bạn.
Theo hướng dẫn của bạn, cái hóa đơn đầu ra đấy nó lên cả 2 bảng kê đấy.
Trân trọng
Chào Anh,
Nếu đúng đơn vị đang áp dụng TT200 thì căn cứ hạch toán theo hướng dẫn thông tư, nếu phải kê khai thuế GTGT đầu ra:
Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp
--> Như vậy hóa đơn này sẽ được kê lên cả 2 bảng kê.
Hiện nay, MISA đang thực hiện theo đúng thông tư hướng dẫn, nếu a vẫn còn vướng mắc có thể gửi trực tiếp công văn để cơ quan Thuế phản hồi cho anh
Trân trọng cảm ơn!

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Chào bạn,
Trân trọng
Chào Anh,
Về chỗ này, hàng biếu tặng thực tế đơn vị có xuất hóa đơn nhưng không ghi nhận doanh thu, như vậy thì trên tờ khai vẫn phải kê khai nhưng trên bảng cân đối sẽ không phát sinh khoản doanh thu này. Vì vậy sẽ có sự chênh lệch nếu trong kỳ phát sinh khoản biếu tặng
Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Chào Anh,
Về chỗ này, hàng biếu tặng thực tế đơn vị có xuất hóa đơn nhưng không ghi nhận doanh thu, như vậy thì trên tờ khai vẫn phải kê khai nhưng trên bảng cân đối sẽ không phát sinh khoản doanh thu này. Vì vậy sẽ có sự chênh lệch nếu trong kỳ phát sinh khoản biếu tặng
Trân trọng cảm ơn!
Ai cho phép bạn không ghi nhận doanh thu ạ? Với ai thì khác nhưng với tôi thì phát hành hóa đơn kê khai nhưng không hạch toán được coi là cố tình gian lận giấu doanh số.