tk 242

Hiepkim

Anh/ chị ơi, khi em nhập chi phí trả trước hệ thống tự chia ra số tiền phân bổ hàng kỳ nhưng đến khi phân bổ hết chi phí ấy rồi vần còn số lẻ dẫn đến số liệu bị lệch như file đính kèm. giờ em sử lý thế nào để sang dữ liệu mới cho đúng ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hiepkim

Dạ tk242 em kiểm tra trên phan bổ 242 và sổ cái khớp nhau. lệch từ nhiều năm trước giờ em xem chi tiết từng mã thì phát hiện sai
ví dụ: VPP có số tiền 1.371.000 phân bổ 6 tháng mỗi kỳ là: 228.500 em cứ phân bổ hàng kỳ nhưng đến khi phân bổ hết tháng số tiền đã phân bổ tổng lại có 1370.999,55 => còn lại 0.45=>số tổng trên 242 và sổ cái 242 thì khớp nhưng chi tiết trên phân bổ 242 thì bị lệch vì vpp này đã phân xong rồi.
Giờ em làm sao để cho mã VPP không còn tồn.

Hiepkim

đúng chị. Tổng tiền trên bảng phân bổ và sổ cái tk 242 là khớp. nhưng trên thực tế thì không khớp. vì chi tiết bảng phân bổ có mã chi phí đã phân bổ còn lẻ số thập phân trong khi mã chi phí ấy đã phân bổ hết rồi. sao trên này em không đính kèm file được nếu có hình ảnh chị dễ hiểu hơn ạ.

Hiepkim

chị ơi, có vẻ chị chưa hiểu ý của em. bảng phân bổ 242 và sổ cái 242 khớp nhau nhưng khớp nhau lại là số sai so với chi tiết. nếu sửa số liệu đầu kỳ thì lại không khớp với số cuối kỳ của năm trước.
ví dụ : số dư đầu :242: 3.101đ trên bảng phân bổ 242 và sổ cái. nhưng nếu nhìn chi tiết bảng phân bổ gồm 2 mã CP:
+ HDDT: số kỳ còn phân bổ là 2, số tiền số còn phân bổ 3.100
+ VPP: Số kỳ phân bổ :0, số tiền còn phân bổ 1đ ( trên thực tế cái này đã phân bổ hết nhưng do hệ thống tính phân bổ đến kỳ cuối lại còn dư và treo từ nhiều năm trươc)
em muốn xử lý cái 1 đồng này trong năm nay 242 đúng thực tế.