phan bổ chi phí chung kỳ tính giá thành

H

Hiền Vương - MISA

Guest
em đã làm theo hướng dẫn và hoạch toán các chi phí theo từng hạng mục cong trình nhưng dến lúc phân bổ thì ko dc ak, mong anh chị hướng dan em với ak
Thưa anh/chị
Anh/chị phân bổ cp chung hay sao ạ? khi phân bổ không lên chứng từ để phân bổ hay sao ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
em phan bổ theo hạng mục công trình mà ko dc, cũng có nhưng chi phí là chung nhưng vẫn ko lên dc bảng phân bổ này
Thưa anh/chị
Đê lên được chứng từ phân bổ chi phí chung, khi hạch toán đơn vị không chọn hạng mục CT cho chứng từ chi phí nhé , và thời gian hạch toán phải nằm trong thời gian của kỳ tính giá thành nhé
Ngoài ra, hạch toán đúng TK nhé, TT 133 là N154 còn TT 200 621,622,627 ....
Trân trọng

Song Anh

Chào Hiền Vương. Em cho chị hỏi chut. Bên chị là công ty sản xuất bao bì nhựa, cùng 1 máy, 1 phân xưởng có thể tạo ra nhiều Sp khác nhau, chỉ cần mình thay khuôn thì có thể tạo ra SP khác nhau về kích cỡ, hình dáng. Sản phẩm nhựa này có thể bán trcj tiếp cho KH (Muỗng, nĩa, ly trắng, tô trắng, sau đó cũng có thể chuyển sang công đoạn khác là cuốn nhãn hoặc in, cùng 1 loại ly lại có nhãn khác nhau và giá trị nhãn cũng khác nhau.
Bên chị đnag dùng Misa 2019 R13. Tuy nhiên chị chưa biết chọn PP tính giá thành như thế nào cho phù hợp.
Em tư vấn giúp chị nhé.
Bên cạnh đó bên chị đang dùng phiếu nhập kho, xuất kho nhưng phiếu lại không có dòng tổng cộng, làm sao để chị cài được dòng tổng cộng đó vào.
Chị cảm ơn em

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Hiền Vương. Em cho chị hỏi chut. Bên chị là công ty sản xuất bao bì nhựa, cùng 1 máy, 1 phân xưởng có thể tạo ra nhiều Sp khác nhau, chỉ cần mình thay khuôn thì có thể tạo ra SP khác nhau về kích cỡ, hình dáng. Sản phẩm nhựa này có thể bán trcj tiếp cho KH (Muỗng, nĩa, ly trắng, tô trắng, sau đó cũng có thể chuyển sang công đoạn khác là cuốn nhãn hoặc in, cùng 1 loại ly lại có nhãn khác nhau và giá trị nhãn cũng khác nhau.
Bên chị đnag dùng Misa 2019 R13. Tuy nhiên chị chưa biết chọn PP tính giá thành như thế nào cho phù hợp.
Em tư vấn giúp chị nhé.
Bên cạnh đó bên chị đang dùng phiếu nhập kho, xuất kho nhưng phiếu lại không có dòng tổng cộng, làm sao để chị cài được dòng tổng cộng đó vào.
Chị cảm ơn em
Thưa anh/chị
Đơn vị tham khảo chọn phương pháp tính giá thành phù hợp, cách tính giá thành theo link sau: https://goo.gl/r7w41X
Để sửa mẫu phiếu nhập xuất, làm theo HD: https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-sua-mau-hoa-don-chung-tu.5319/
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
e ttinhs giá thành lỗi không phẩn bổ chi phí cho các thành phẩm đc ạ. ac giúp e
View attachment 8978
Thưa anh/chị
Khi phân bổ cp chung theo tiêu thức NVL TT, mà chỉ hiện phân bổ cho 1 ĐT THCP đầu tiên có thể kiêm tra các nguyên nhân
Nếu là TT133
- Kiểm tra phát sinh bên N154 trong kỳ tính giá thành , Xem các ĐT THCP đó có chọn KMCP là NVLTT không, hay tất cả các chứng từ hạch toán N154 đều có chọn KMCP đó
Nếu tất cả đều có chọn=> Kiểm tra thử nhập kho N155 C154 có chứng từ nào chọn KMCP không, nếu có chọn=> vào chứng từ bỏ đi
Nếu là TT200: Kiểm tra thử có đối tượng THCP nào phát sinh N621 không, nếu không có thì không lên, hoặc có phát sinh mà không chọn ĐT THCP nên khi phân bổ chỉ phân bổ cho ĐT THCP đầu tiên
Trân trọng