Nhờ hỗ trợ nghiệp vụ trong xây dựng

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA đang chưa hiểu ý của khách hàng ạ, Về các bản vẽ, photo, giấy mời quý khách hàng xác định giá hhư thế nào ạ? Quý khách hàng mô tả rõ nghiệp vụ thực tế để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.
Khi xuất hóa đơn quý khách hàng ghi nhận doanh thu, thuế nếu có, công nợ nếu khách hàng chưa thanh toán.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

an-an26

hoá đơn mua vào là giấy trắng (kg), giấy A4 ( ream), giấy trăng 100 ( cuồn), mà khi xuất ra là tờ, bộ. có tờ hoá đơn không ghi soos lượng chỉ ghi thành tiền thôi. em cũng mới làm bên lĩnh vực này, nên không biết hạch toán thế nào, giám đốc đưa hồ sơ chứng từ rồi làm à chị

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vậy là đầu vào của quý khách hàng nhiều loại NVL, nhân công và khi xuất bán cũng tuy theo từng đơn hàng để sản xuất và bán đúng không ạ.
Vậy nếu quý khách hàng chỉ tính giá thành cho đơn hàng bán hàng tổng giá vốn là bao nhiêu mà không cần tính chi tiết đơn giá từng loại thì vui lòng tham khảo hướng dẫn tính giá thành: http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_donhang.htm. Còn nếu quý khách hàng cần tính chi tiết đơn giá thì có thể tham khảo hướng dẫn tính giá thành: http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_theo_pp_hesotyle.htm
Còn nếu quý khách hàng mua số giấy đó về bán luôn thì có thể áp dụng theo loại hình thương mại, vào phân hệ Bán hàng/Lập kiêm phiếu xuất kho thôi nhé.

Vananhhhh

Cho em hỏi, em có nghiệp vụ ký hợp đồng xây dựng nhà xưởng cho Công ty Đại Dương, trị giá hợp đồng chưa bao gồm VAT 10% là 6,500,000. Vậy em phải hạch toán nghiệp vụ này như thế nào trên phần mềm Misa ạ?

PTTUYET_MISA

Moderator
Thưa anh/chị
Anh/chị vui lòng cho biết rõ có thực hiện tính giá thành theo Hợp đồng trên phần mềm MISA hay không?
Để khai báo Hợp đồng bán, anh/chị vào Phân hệ Hợp đồng/ Hợp đồng bán/ Thêm/ Khai báo thông tin khách hàng và giá trị hợp đồng/
Nếu có tính giá thành cho hợp đồng thì anh/chị tích ô "Tính giá thành" trên Hợp đồng vừa khai báo.
Sau đó thực hiện tính giá thành theo hướng dẫn chi tiết tại link sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22080000.htm
Trân trọng cảm ơn!

Em có 2 vấn đề cần anh chị giúp đỡ
1. Khi em bán vật tư cho khách hàng trong đó có chi phí thí nghiệm vật tư ( cty em lấy vật tư đi thí ngiệm luôn ), em phải vào đâu để hạch toán chi phí thí nghiệm này với tài khoản nào ?
2.Em xuất hóa đơn 50% giá trị của công trình cho khách hàng tháng 12/2017 . Vậy hóa đơn này có được tính giá thành và nghiệm thu không ạ
Em cảm ơn

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vấn đề 1: Quý khách hàng vui lòng mô tả rõ hơn về phân chi phí thí nghiệm này nhé.Quý khách hàng bán hàng có chi phí phát sinh thì quý khách hàng có thể đưa chi phí này vào chi phí bán hàng nhé.
Vấn đề 2: Quý khách hàng xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu thì quý khách hàng thực hiện nghiệm thu ghi nhận phần giá vốn tương ứng nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22060400.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thưa chị Hằng,
MISA xin phản hồi chị như sau:
Vấn đề 1: Vướng mắc về theo dõi chi phí thuê văn phòng
Trả lời: Do tiền thuê văn phòng không phải là CCDC cầm nắm được mà là khoản chi phí trả trước cần phân bổ cho nhiều kỳ nên chị vui lòng theo dõi và phân bổ theo hướng dẫn về chi phí trả trước nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/theodoi_va_phanbo_chiphitratruoc.htm
Vấn đề 2: Vướng mắc về tính giá thành công trình theo từng đợt
Trả lời: Bản chất xây dựng dự toán là các chi phí dự kiến ban đầu còn công tác thực thi thì có thể sai lệch so với dự kiến nên việc có 1 số vật liệu không có hóa đơn thì chị đang vướng mắc như thế nào cần nói rõ để MISA có căn cứ tư vấn nhé.
Đối với chi phí tiếp khách hay bất cứ chi phí chung nào nếu muốn tập hợp đưa vào chi phí công trình mà đưa vào Giá thành của công trình thì buộc phải hạch toán vào TK 154 (nếu sử dụng TT 133) và TK 627_CP SXC (nếu sử dụng TT 200) để tập hợp tính giá thành theo công trình được lấy lên. Nếu không tính vào giá thành công trình mà chỉ muốn phản ánh chi phí bán hàng, chi phí quản lý và theo dõi lãi lỗ công trình thì trên bút toán hạch toán đó chị cần phải chọn mã công trình liên quan.
Đối với tính công trình theo từng đợt thì có nghĩa là cứ hết đợt mà cần xuất hóa đơn theo từng đợt hoặc muốn nghiệm thu theo từng đợt thì chị thêm mới kỳ tính giá thành cho đợt đó và đợt 1 thì có ngày bắt đầu là 03/04/2017 (ngày đầu tiên và phải đảm bảo chứa chứng từ chi phí liên quan đợt đó) và ngày kết thúc là ngày hoàn thành đợt 1; tương tự đợt 2 sẽ có ngày bắt đầu là ngày kết thúc của đợt 1 hoặc ngày đầu tiên chứa chứng từ chi phí phát sinh của đợt đó), ngày kết thúc tương tự là ngày nghiệm thu đợt 2, đợt 3, 4, 5 cũng như vậy.
Vấn đề 3: Vướng mắc về phân bổ Chi phí CCDC có đưa vào chi phí giá thành hay không?
Trả lời: Trên chứng từ phân bổ CCDC, chị kiểm tra ở tab Phân bổ xem đã chọn đối tượng tập hợp chi phí liên quan chưa vì bản chất thiết lập phân bổ đã được khai báo khi ghi tăng CCDC và có thể điều chỉnh theo thực tế trên bút toán phân bổ theo hướng dẫn sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_18030100.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_18040100.htm
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!
Chị cho em hỏi là nếu vật liệu lấy vào mà không có hóa đơn thì mình có hạch toán trên misa để tính giá vốn công trình với bên Thuế không? Khoản đó sau mình để vào mục chi phí không được trừ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị cho em hỏi là nếu vật liệu lấy vào mà không có hóa đơn thì mình có hạch toán trên misa để tính giá vốn công trình với bên Thuế không? Khoản đó sau mình để vào mục chi phí không được trừ.
Thưa anh/chị
Nếu vật liệu đầu vào của anh/chị không có hóa đơn thì anh/chị vẫn hạch toán bình thường nhé, để ghi nhận giá vốn, sau này các khoản đó đơn vị xác định đưa vào mục CP không hợp lý để giải trình nếu thuế có hỏi nhé
Trân trọng

Thưa anh/chị
Nếu vật liệu đầu vào của anh/chị không có hóa đơn thì anh/chị vẫn hạch toán bình thường nhé, để ghi nhận giá vốn, sau này các khoản đó đơn vị xác định đưa vào mục CP không hợp lý để giải trình nếu thuế có hỏi nhé
Trân trọng
Dạ, Vậy lúc mình mua hàng hóa đó và xuất kho thì mình tích vào ô vuông nhỏ trong cột "Chi phí không hợp lý" đúng không ạ.
Chị cho em hỏi thêm là có cột "Mã thống kê" thì cột đấy mình khai báo cái gì đấy ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ, Vậy lúc mình mua hàng hóa đó và xuất kho thì mình tích vào ô vuông nhỏ trong cột "Chi phí không hợp lý" đúng không ạ.
Chị cho em hỏi thêm là có cột "Mã thống kê" thì cột đấy mình khai báo cái gì đấy ạ.
Thưa anh/chị
Đúng rồi ạ, còn cột mã thống kê nó giống như một phần diễn giải để các đơn vị có nhu cầu theo dõi chi tiết theo mã thống kê họ sẽ nhập vào đó, mai mốt in BC theo mã thống kê sẽ ra để các đơn vị tổng hợp BC theo nhu cầu mỗi đơn vị nhé
Trân trọng!