Lập chứng từ để hạch toán các bút toán cho hóa đơn điều chỉnh tăng/giảm

Trang La

Member
Xin chào,

Công ty mình trả lại 1 phần học phí cho phụ huynh do không học vì dịch Covid 19.

Xin cho hỏi trong trường hợp này thì Cty phải xuất hóa đơn điều chỉnh hay Giảm giá hàng bán?

Nếu xuất Hóa đơn điều chỉnh giảm thì vào đâu để hạch toán các bút toán để giảm Doanh thu, giá vốn...

Cảm ơn,
Trang

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Xin chào,

Công ty mình trả lại 1 phần học phí cho phụ huynh do không học vì dịch Covid 19.

Xin cho hỏi trong trường hợp này thì Cty phải xuất hóa đơn điều chỉnh hay Giảm giá hàng bán?

Nếu xuất Hóa đơn điều chỉnh giảm thì vào đâu để hạch toán các bút toán để giảm Doanh thu, giá vốn...

Cảm ơn,
Trang
Thưa anh/chị
Th này đơn vị làm bên phân hệ giảm giá hàng bán nhé, HD chi tiết: http://help.sme2019.misa.vn/giam_gia_hang_ban.htm

Trang La

Member
Cảm ơn em,

Chị vẫn còn thắc mắc là bên Phân hệ Hóa đơn điều chỉnh đã làm điều chỉnh hóa đơn rồi, sau đó vào phân hệ giảm giá hàng bán để hạch toán, nhưng phân hệ này vẫn có xuất Hóa đơn thì phải xuất 2 lần hóa đơn? Hay chỉ làm bên phân hệ giảm giá hàng bán không thôi?

Và Trường hợp của Cty chị thì chị có hỏi bên Thuế, họ nói chỉ điều chỉnh hóa đơn đã xuất thôi vì TH này không phải là Giảm giá hàng bán.

Mong em tư vấn,
Cảm ơn-Trang

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn em,

Chị vẫn còn thắc mắc là bên Phân hệ Hóa đơn điều chỉnh đã làm điều chỉnh hóa đơn rồi, sau đó vào phân hệ giảm giá hàng bán để hạch toán, nhưng phân hệ này vẫn có xuất Hóa đơn thì phải xuất 2 lần hóa đơn? Hay chỉ làm bên phân hệ giảm giá hàng bán không thôi?

Và Trường hợp của Cty chị thì chị có hỏi bên Thuế, họ nói chỉ điều chỉnh hóa đơn đã xuất thôi vì TH này không phải là Giảm giá hàng bán.

Mong em tư vấn,
Cảm ơn-Trang
Thưa anh/chị
nếu thuế HD đơn vị làm vạy thì đơn vị chỉ làm hóa đơn điều chỉnh thôi nhé, không làm bên kia nữa ạ

Trang La

Member
Em ơi,

Misa hướng dẫn về Lập Hóa đơn điều chỉnh thì dòng cuối cùng có viết là :

"Đối với hóa đơn điều chỉnh tăng hoặc điều chỉnh giảm, kế toán cần phải thực hiện lập chứng từ để hạch toán các bút toán tương ứng với thông tin cần điều chỉnh như: hạch toán tăng, giảm doanh thu, giá vốn..."

Vậy thì cũng phải hạch toán để giảm doanh thu mà nên chị muốn hỏi là lập chứng từ như thế nào để hạch toán?

Em xem lại giúp nhé
Cảm ơn-Trang

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em ơi,

Misa hướng dẫn về Lập Hóa đơn điều chỉnh thì dòng cuối cùng có viết là :

View attachment 11221

"Đối với hóa đơn điều chỉnh tăng hoặc điều chỉnh giảm, kế toán cần phải thực hiện lập chứng từ để hạch toán các bút toán tương ứng với thông tin cần điều chỉnh như: hạch toán tăng, giảm doanh thu, giá vốn..."

Vậy thì cũng phải hạch toán để giảm doanh thu mà nên chị muốn hỏi là lập chứng từ như thế nào để hạch toán?

Em xem lại giúp nhé
Cảm ơn-Trang
Thưa anh/chị
nếu muốn điều chỉnh donah thu đơn vị qua bên nghiệp vụ/tổng hợp/ chứng từ NVK hạch toán tăng hoặc giảm doanh thu nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn em,

Mong Misa update hạch toán tăng/ giảm Doanh thu, giá vốn...bên phân hệ Bán hàng để thuận tiện cho Doanh Nghiệp.

Chào em nhé-Trang
thưa anh/chị
Nếu phát sinh bút toán điều chỉnh doanh thu, công nợ hoặc tiền thuế, chị hạch toán trên chứng từ nghiệp vụ khác, hoặc lập chứng từ bán hàng (Bỏ tích 'Lập kèm hóa đơn') nếu điều chỉnh tăng, lập chứng từ giảm giá hàng bán (không phát hành hóa đơn) nếu điều chỉnh giảm nhé
Có nghĩa là chị vẫn làm bên phân hệ hóa đơn được nhé nếu điều chỉnh tăng còn điều chỉnh giảm làm bên giảm giá hàng bán nhưng đơn vị không phát hành hóa đơn, nghĩa là không nhấn vào nút phát hành hóa đơn thì nó sẽ không cấp số và phát hành nhé

Tuyền Đặng

cho mình hỏi chút, em lập và phát hành hóa đơn điều chỉnh giảm giá cho khách hàng thì công nợ của khách hàng không giảm, em lập thêm chứng từ giảm giá hàng bán để điều chỉnh doanh thu và công nợ thì lại thêm phần tiền thuế nữa, khi kết xuất bảng kê bán ra thể hiện số tiền thuế 2 lần. hướng dẫn xử lý giúp mình nhé. thanks ạ

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
cho mình hỏi chút, em lập và phát hành hóa đơn điều chỉnh giảm giá cho khách hàng thì công nợ của khách hàng không giảm, em lập thêm chứng từ giảm giá hàng bán để điều chỉnh doanh thu và công nợ thì lại thêm phần tiền thuế nữa, khi kết xuất bảng kê bán ra thể hiện số tiền thuế 2 lần. hướng dẫn xử lý giúp mình nhé. thanks ạ
Chào chị
Hạch toán giảm doanh thu chị có thể tham khảo thực hiện theo hướng dẫn sau
Cách 1:
- Khi lập hoá đơn điều chỉnh chỉ nhập số tiền cần điều chỉnh GIẢM
- Phần mềm tự kê khai lên bảng kê bán ra sau khi lập hoá đơn điều chỉnh
- Hạch toán: Lập chứng từ giảm giá hàng bán (không nhấn Phát hành hóa đơn):
+ N511/C131: số tiền chênh lệch giảm xuống
+ N33311/C131: chọn % thuế bình thường nhưng không phát hành hóa đơn
+ Trường hợp có liên quan tới kho thì làm thêm kiểm kê kho để điều chỉnh số lượng, giá trị của hàng trong kho
Cách 2:
- Hạch toán:
+ Lập chứng từ giảm giá hàng bán (Lập kèm hóa đơn để phát hành trên chứng từ này):
+ Thêm mã VTHH với tính chất là diễn giải, ghi rõ nội dung điều chỉnh tăng, điều chỉnh cho hóa đơn nào?
+ N511/C131: số tiền chênh lệch giảm
+ N33311/C131: chọn % thuế bình thường
(Riêng trường hợp có liên quan tới kho thì thêm kiểm kê kho)
Cách 3:
- Khi lập hoá đơn điều chỉnh chỉ nhập số tiền cần điều chỉnh GIẢM
- Phần mềm tự kê khai lên bảng kê bán ra sau khi lập hoá đơn điều chỉnh
- Hạch toán:
+ Lập chứng từ nghiệp vụ khác, hoặc lập chứng từ bán hàng (Bỏ tích "Lập kèm hóa đơn"): N511/C131: số tiền chênh lệch giảm xuống
+ Đối với TK 33311 thì vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán tăng: N33311/C131: số tiền thuế chênh lệch giảm
+ Trường hợp có liên quan tới kho thì làm thêm kiểm kê kho để điều chỉnh số lượng, giá trị của hàng trong kho