Lập chứng từ để hạch toán các bút toán cho hóa đơn điều chỉnh tăng/giảm

Thảo luận trong 'MISA SME.NET 2020' bắt đầu bởi Trang La, 14/5/20.

1. Trang La

Trang La Member

Xin chào,

Công ty mình trả lại 1 phần học phí cho phụ huynh do không học vì dịch Covid 19.

Xin cho hỏi trong trường hợp này thì Cty phải xuất hóa đơn điều chỉnh hay Giảm giá hàng bán?

Nếu xuất Hóa đơn điều chỉnh giảm thì vào đâu để hạch toán các bút toán để giảm Doanh thu, giá vốn...

Cảm ơn,
    Trang

2. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    Th này đơn vị làm bên phân hệ giảm giá hàng bán nhé, HD chi tiết: http://help.sme2019.misa.vn/giam_gia_hang_ban.htm

3. Trang La

Trang La Member

Cảm ơn em,

Chị vẫn còn thắc mắc là bên Phân hệ Hóa đơn điều chỉnh đã làm điều chỉnh hóa đơn rồi, sau đó vào phân hệ giảm giá hàng bán để hạch toán, nhưng phân hệ này vẫn có xuất Hóa đơn thì phải xuất 2 lần hóa đơn? Hay chỉ làm bên phân hệ giảm giá hàng bán không thôi?

Và Trường hợp của Cty chị thì chị có hỏi bên Thuế, họ nói chỉ điều chỉnh hóa đơn đã xuất thôi vì TH này không phải là Giảm giá hàng bán.

Mong em tư vấn,
    Cảm ơn-Trang

4. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    nếu thuế HD đơn vị làm vạy thì đơn vị chỉ làm hóa đơn điều chỉnh thôi nhé, không làm bên kia nữa ạ

5. Trang La

Trang La Member

Em ơi,

Misa hướng dẫn về Lập Hóa đơn điều chỉnh thì dòng cuối cùng có viết là :

upload_2020-5-14_12-32-58.

"Đối với hóa đơn điều chỉnh tăng hoặc điều chỉnh giảm, kế toán cần phải thực hiện lập chứng từ để hạch toán các bút toán tương ứng với thông tin cần điều chỉnh như: hạch toán tăng, giảm doanh thu, giá vốn..."

Vậy thì cũng phải hạch toán để giảm doanh thu mà nên chị muốn hỏi là lập chứng từ như thế nào để hạch toán?

Em xem lại giúp nhé
    Cảm ơn-Trang

6. Hiền Vương - MISA

Thưa anh/chị
    nếu muốn điều chỉnh donah thu đơn vị qua bên nghiệp vụ/tổng hợp/ chứng từ NVK hạch toán tăng hoặc giảm doanh thu nhé

7. Trang La

Trang La Member

Cảm ơn em,

Mong Misa update hạch toán tăng/ giảm Doanh thu, giá vốn...bên phân hệ Bán hàng để thuận tiện cho Doanh Nghiệp.

Chào em nhé-Trang

8. Hiền Vương - MISA

thưa anh/chị
    Nếu phát sinh bút toán điều chỉnh doanh thu, công nợ hoặc tiền thuế, chị hạch toán trên chứng từ nghiệp vụ khác, hoặc lập chứng từ bán hàng (Bỏ tích 'Lập kèm hóa đơn') nếu điều chỉnh tăng, lập chứng từ giảm giá hàng bán (không phát hành hóa đơn) nếu điều chỉnh giảm nhé
    Có nghĩa là chị vẫn làm bên phân hệ hóa đơn được nhé nếu điều chỉnh tăng còn điều chỉnh giảm làm bên giảm giá hàng bán nhưng đơn vị không phát hành hóa đơn, nghĩa là không nhấn vào nút phát hành hóa đơn thì nó sẽ không cấp số và phát hành nhé

Bài viết liên quan: Lập chứng
Diễn đàn Tiêu đề Date
MISA SME.NET 2020 Lập chứng từ bán hàng 28/7/20
MISA SME.NET 2020 lập lệnh sản xuất từ đơn hàng 13/6/20
MISA SME.NET 2020 CÔNG TY VỀ LẬP TRÌNH MÁY TÍNH, CUNG CẤP TÊN MIỀN, 12/6/20
MISA SME.NET 2020 Không muốn lặp lại tên công ty trên báo cáo misa 16/5/20
MISA SME.NET 2020 thiết lập bảng lương 28/4/20