Khai báo mã quy cách cho thành phẩm đối với phương pháp tính giá thành theo đơn đặt hàng

quynhvtn

Nhờ Anh/Chị hỗ trợ!

Mình tính giá thành theo pp đơn đặt hàng nên không nhập kho thành phẩm. Vậy mình sẽ khai báo mã quy cách cho thành phẩm sản xuất cho đơn đặt hàng đó như thế nào ạ?

Cảm ơn Anh/Chị

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nhờ Anh/Chị hỗ trợ!

Mình tính giá thành theo pp đơn đặt hàng nên không nhập kho thành phẩm. Vậy mình sẽ khai báo mã quy cách cho thành phẩm sản xuất cho đơn đặt hàng đó như thế nào ạ?

Cảm ơn Anh/Chị
Thưa anh/chị
anh/chị vào danh mục/vật tư hàng hóa/nhấn vào thành phẩm cần khai báo mã quy cách nhé

quynhvtn

Thưa anh/chị
anh/chị vào danh mục/vật tư hàng hóa/nhấn vào thành phẩm cần khai báo mã quy cách nhé
View attachment 9864
Cảm ơn bạn ạ!

Mình đã khai báo quy cách cho thành phẩm trong danh mục Vật tư hàng hoá. Nhưng sau khi sản xuất xong thành phẩm, mình khai báo số lượng từng thành phẩm theo mỗi quy cách như thế nào để khi Lập chứng từ bán hàng mình có thể mở chọn quy cách được ạ. Vì khai báo số lượng cho mỗi mã quy cách chỉ thể hiện tại Nhập kho, nhưng pp đơn đặt hàng không nhập kho nên mình không khai báo được ạ.

Mình cảm ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn bạn ạ!

Mình đã khai báo quy cách cho thành phẩm trong danh mục Vật tư hàng hoá. Nhưng sau khi sản xuất xong thành phẩm, mình khai báo số lượng từng thành phẩm theo mỗi quy cách như thế nào để khi Lập chứng từ bán hàng mình có thể mở chọn quy cách được ạ. Vì khai báo số lượng cho mỗi mã quy cách chỉ thể hiện tại Nhập kho, nhưng pp đơn đặt hàng không nhập kho nên mình không khai báo được ạ.

Mình cảm ơn!
Thưa anh/chị
TH này nếu tính giá thành DĐH thì không nhập kho nên TH này không khai báo mã quy cách đc nhé, phải có nhập kho mã quy cách thì mói xuất đc nhé chị, không thì phải theo dõi theo mã thống kê chứ mã quy cách TH này chưa hỗ trợ ạ
Trân trọng

quynhvtn

Thưa anh/chị
TH này nếu tính giá thành DĐH thì không nhập kho nên TH này không khai báo mã quy cách đc nhé, phải có nhập kho mã quy cách thì mói xuất đc nhé chị, không thì phải theo dõi theo mã thống kê chứ mã quy cách TH này chưa hỗ trợ ạ
Trân trọng
Cảm ơn Anh/Chị,

Vậy xem như TH này, dù đơn đặt hàng có sản phẩm như nhau với nhiều quy cách thì mình cũng chỉ có cách là khai báo "mã thành phẩm" cho từng quy cách cụ thể phải không ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn Anh/Chị,

Vậy xem như TH này, dù đơn đặt hàng có sản phẩm như nhau với nhiều quy cách thì mình cũng chỉ có cách là khai báo "mã thành phẩm" cho từng quy cách cụ thể phải không ạ?
Thưa anh/chị
Đúng rồi ạ, chỉ khai báo theo mã thành phẩm thôi nhé
Trân trọng

Phan Tan Anh

Nhờ Anh/Chị hỗ trợ!

Cảm ơn Anh/Chị
Mã quy cách trên Misa chỉ để ngắm thôi, ko thiết thực được bạn ak. Mã quy cách lẽ ra phải được theo giỏi song song như mã NVL, hàng hóa, hay Thành phẩm và cả CCDC. ngay từ khâu đặt đơn hay nhận đơn hàng cho đến khi xuất bán hay xuất sản xuất hoặc tính giá thành mới đúng ý nghĩa của nó. Misa muốn nhập mã quy cách chỉ có vào khai báo số du ban đầu như vậy nếu Hàng đó không có số dư ban đầu thì bó tay. mà làm gì có chuyện hàng nào cũng có số dư ban đầu. Thất bại cho mã quy cách, nên xóa bỏ phần mã quy cách trên misa