Hỏi hạch toán chuyển hàng đang đi đường cho hàng nhập khẩu năm cũ sang năm mới

Hi Misa,

Cho e hỏi, công ty e có hàng nhập khẩu (phát sinh thuế NK, Thuế GTGT hàng NK), cuối năm hàng chưa về bên e hạch toán vào hàng mua đang đi đường,

sang T1.2018 hàng về thì e hạch toán vào phân hệ nào để hạch toán hàng đi đường đã về kho và hạch toán thuế NK và thuế GTGT hàng NK?

Thank Misa nhiều

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Trường hợp này chị nên nhập thuế NK và thuế GTGT hàng NK ngay trên chứng từ mua hàng của hàng đang đi đường để ghi nhận giá trị nhập kho của Hàng đi đường; khi hàng về kho, chị vào Kho\Chuyển kho ghi nhận Nợ TK 156/Có TK 151 từ kho HDD về kho Công ty nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Vâng, e cám ơn misa,

Khi hàng đi đường của cty e khách hàng đã xuất hóa đơn vào năm 2017, sang năm 2018 mở tờ khai và nộp thuế ( lúc này mới có thuế NK và thuế GTGT hàng NK)

e Hạch toán phân hệ nào để thể hiện được thuế và hàng đi đường giảm ạ?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Trường hợp này khi làm Chuyển kho, TK 156 ghi nhận theo giá trị TK 151 là giá trị chưa bao gồm thuế NK. Do vậy sau đó chị vui lòng vào Kho\Kiểm kê tích nút Kiểm kê giá trị: điền giá trị theo kiểm kê là giá trị nhập kho bao gồmphần thuế nhập khẩu==> cất==> Lập Phiếu nhập và hạch toán: Nợ TK 156/Có TK 3333; riêng phần thuế GTGT chị vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác và hạch toán Nợ TK 133/Có TK 3331 nhé
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

Diễm_HTN

Công ty em cũng gặp trường hợp tương tự. Cho em hỏi thêm 1 vài vấn đề sau (chế độ kế toán theo TT133, dùng misa 2017).
cty nhập khẩu hàng hóa, do hàng nước ngoài đi từ 19/12/2017(commercial invoice) và đến cảng VN vào ngày 27/12/2017, đến ngày 03/01/2018 mới mở tờ khai hải quan và tiến hành nộp thuế => hàng mua đang đi đường.

B1: lập phiếu mua hàng đang đi đường (TK151), em phân bổ luôn cho phần chi phí trước hải quan và phí hàng về kho tại chứng từ mua hàng này luôn (khi lập chứng từ chi phí, em chọn TK tập hợp chi phí để phân bổ là TK151).

B2: khi làm thủ tục thông quan=> kéo hàng về kho, e làm chứng từ chuyển kho tại phân hệ kho. chuyển hàng hóa từ kho hàng đi đường 151 sang kho hàng hóa 156.

Tuy nhiên lại gặp 1 số vấn đề:
-về mặt số lượng thì đúng ( kho 151 giảm, kho 156 tăng).
-nhưng về giá trị thì ko đúng (kho 151 vẫn còn giá trị hàng, trong khi đó kho 156 thì ko có giá trị hàng hóa của lô này).

vậy làm sao để chuyển được phần giá trị hàng hóa từ kho đi đường (151) về tương ứng với số lượng hàng hóa đã chuyển kho về kho hàng hóa (156)?
Và khi xem sổ chi tiết TK 151, 156 thì không thấy chứng từ chuyển kho (xuất kho 151 và nhập kho 156 cả về số lượng lẫn giá trị).

Em có đính kèm file hình, nhờ team hỗ trợ giúp ạ!

Đính kèm

Babi

Hi Misa,

rường hợp này khi làm Chuyển kho, TK 156 ghi nhận theo giá trị TK 151 là giá trị chưa bao gồm thuế NK. Do vậy sau đó chị vui lòng vào Kho\Kiểm kê tích nút Kiểm kê giá trị: điền giá trị theo kiểm kê là giá trị nhập kho bao gồmphần thuế nhập khẩu==> cất==> Lập Phiếu nhập và hạch toán: Nợ TK 156/Có TK 3333; riêng phần thuế GTGT chị vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác và hạch toán Nợ TK 133/Có TK 3331 nhé

Công ty mình đã chuyển kho lô hàng nhập khẩu từ năm trước, danh mục hàng hóa rất nhiều dòng (trên 100 mã hàng), mình muốn kế thừa toàn bộ danh sách hàng đi đường đã chuyển kho từ TK 151 sang TK 156 để tiếp tục nhập tiền thuế cho từng mã hàng tại màn hình kiểm kê và màn hình Nghiệp vụ khác thì làm thế nào nhờ Misa hướng dẫn giúp. Mình hiện vẫn đang dùng Misa 2015

Cám ơn rất nhiều

Babi

Hi Misa,

Nhờ Misa hướng dẫn dùm trường hợp đã nêu nhé

"Trường hợp này khi làm Chuyển kho, TK 156 ghi nhận theo giá trị TK 151 là giá trị chưa bao gồm thuế NK. Do vậy sau đó chị vui lòng vào Kho\Kiểm kê tích nút Kiểm kê giá trị: điền giá trị theo kiểm kê là giá trị nhập kho bao gồmphần thuế nhập khẩu==> cất==> Lập Phiếu nhập và hạch toán: Nợ TK 156/Có TK 3333; riêng phần thuế GTGT chị vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác và hạch toán Nợ TK 133/Có TK 3331 nhé"

Tuy nhiên Công ty mình đã chuyển kho lô hàng nhập khẩu từ năm trước, danh mục hàng hóa rất nhiều dòng (trên 100 mã hàng), mình muốn kế thừa toàn bộ danh sách hàng đi đường đã chuyển kho từ TK 151 sang TK 156 để tiếp tục nhập tiền thuế cho từng mã hàng tại màn hình kiểm kê và màn hình Nghiệp vụ khác thì làm thế nào nhờ Misa hướng dẫn giúp. Mình hiện vẫn đang dùng Misa 2015. Riêng đối với bút toán nhập thuế GTGT, ở trên Misa hướng dẫn vào nghiệp vụ khác để hạch toán TK 133/ Có 3331, nhưng trên tại màn hình nghiệp vụ khác không thể chọn theo từng mã hàng được. Công ty mình muốn quản lý phần thuế theo từng mã hàng thì phải nhập ở đâu?

Cám ơn rất nhiều

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hi Misa,

Nhờ Misa hướng dẫn dùm trường hợp đã nêu nhé

"Trường hợp này khi làm Chuyển kho, TK 156 ghi nhận theo giá trị TK 151 là giá trị chưa bao gồm thuế NK. Do vậy sau đó chị vui lòng vào Kho\Kiểm kê tích nút Kiểm kê giá trị: điền giá trị theo kiểm kê là giá trị nhập kho bao gồmphần thuế nhập khẩu==> cất==> Lập Phiếu nhập và hạch toán: Nợ TK 156/Có TK 3333; riêng phần thuế GTGT chị vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác và hạch toán Nợ TK 133/Có TK 3331 nhé"

Tuy nhiên Công ty mình đã chuyển kho lô hàng nhập khẩu từ năm trước, danh mục hàng hóa rất nhiều dòng (trên 100 mã hàng), mình muốn kế thừa toàn bộ danh sách hàng đi đường đã chuyển kho từ TK 151 sang TK 156 để tiếp tục nhập tiền thuế cho từng mã hàng tại màn hình kiểm kê và màn hình Nghiệp vụ khác thì làm thế nào nhờ Misa hướng dẫn giúp. Mình hiện vẫn đang dùng Misa 2015. Riêng đối với bút toán nhập thuế GTGT, ở trên Misa hướng dẫn vào nghiệp vụ khác để hạch toán TK 133/ Có 3331, nhưng trên tại màn hình nghiệp vụ khác không thể chọn theo từng mã hàng được. Công ty mình muốn quản lý phần thuế theo từng mã hàng thì phải nhập ở đâu?

Cám ơn rất nhiều
Thưa anh/chị
hiện tại trên PM chưa hỗ trợ được việc kế thừa danh sách trên giao diện chứng từ NVK và kiểm kê kho như đơn vị nêu nhé, và tại giao diện chứng từ NVK cũng không hạch toán theo mã hàng hóa được nhé, và cái này nhập khẩu từ năm trước nên năm nay phải hạch toán bên chứng từ nvk để hạch toán thuế và làm bên kiểm kê để kiểm kê giá trị nên không kế thừa được danh sách như nêu trên nhé
Trân trọng

Babi

Cám ơn Misa nhé!

Cho mình hỏi thêm, cũng trường hợp hàng đi đường cuối năm đã nhập kho TK 151, Sang đầu năm sau (tháng 1) hàng về mở tờ khai nhập => bên mình đã thực hiện chuyển kho TK 156 / TK 151. Chi phí dịch vụ forwarding nội địa phát sinh khi lấy hàng từ cảng về kho, trong tháng 1 mình nhập phiếu dịch vụ để phân bổ cho lô hàng vừa chuyển kho. Nhưng khi mình mở phiếu, chọn mục phân bổ, trong màn hình chọn chứng từ mua hàng không liệt kê phiếu chuyển kho của lô hàng này để chọn. Nhờ Misa hướng dẫn cách phân bổ chi phí cho từng mặt hàng của lô hàng này.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cám ơn Misa nhé!

Cho mình hỏi thêm, cũng trường hợp hàng đi đường cuối năm đã nhập kho TK 151, Sang đầu năm sau (tháng 1) hàng về mở tờ khai nhập => bên mình đã thực hiện chuyển kho TK 156 / TK 151. Chi phí dịch vụ forwarding nội địa phát sinh khi lấy hàng từ cảng về kho, trong tháng 1 mình nhập phiếu dịch vụ để phân bổ cho lô hàng vừa chuyển kho. Nhưng khi mình mở phiếu, chọn mục phân bổ, trong màn hình chọn chứng từ mua hàng không liệt kê phiếu chuyển kho của lô hàng này để chọn. Nhờ Misa hướng dẫn cách phân bổ chi phí cho từng mặt hàng của lô hàng này.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

Babi

Misa xem xét và phản hồi sớm giúp mình nhé vì sắp tới mình phải xuất bán các mã hàng trong lô hàng này, phải phân bổ chi phí forwarding nội địa vào lô hàng để có giá vốn trước khi bán.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cám ơn Misa nhé!

Thưa anh/chị
vậy đơn vị hạch toán chứng từ chi phí đó như thế nào ạ? đơn vị chụp đầy đủ chứng từ lên em xem, hoặc đơn vị vào chứng từ đó nhấn phân bổ thử được không, nếu nó đã được phân bổ sẽ cảnh báo cho đơn vị biết nếu đã được phân bổ cài chứng từ mua hàng khác thì chứng từ này khi chọn không lên nữa

Babi

Mình nhập ở phần Mua hàng- chứng từ mua dịch vụ (đã có stick chọn vào ô "là chi phí mua hàng"). Chứng từ phí dịch vụ này chưa phân bổ. Nhấn vào nút phân bổ thì hiện màn hình "Phân Bổ chi phí " - sau đó chọn tab "Chọn chứng từ mua hàng" thì hiện bảng tiếp theo để chọn Số chứng từ và Nhà cung cấp để chọn phân bổ. Tuy nhiên phiếu trong mục "Số chứng từ" không liệt kê phiếu chuyển kho có chi tiết các mã hàng của lô hàng để chọn phân bổ. Mình gởi kèm màn hình Misa xem nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình nhập ở phần Mua hàng- chứng từ mua dịch vụ (đã có stick chọn vào ô "là chi phí mua hàng"). Chứng từ phí dịch vụ này chưa phân bổ. Nhấn vào nút phân bổ thì hiện màn hình "Phân Bổ chi phí " - sau đó chọn tab "Chọn chứng từ mua hàng" thì hiện bảng tiếp theo để chọn Số chứng từ và Nhà cung cấp để chọn phân bổ. Tuy nhiên phiếu trong mục "Số chứng từ" không liệt kê phiếu chuyển kho có chi tiết các mã hàng của lô hàng để chọn phân bổ. Mình gởi kèm màn hình Misa xem nhé

View attachment 11131
Thưa anh/chị
đơn vị thử chọn qua bên thời gian chọn thời gian rồi nhấn nút lấy dữ liệu thử nhé không cần chọn số chứng từ với NCC, và chứng từ N156 C151 đơn vị làm ở giao diện nào ạ? Nếu làm ở giao diện chuyển kho thì không phân bổ được vì không có tab chi phí để phân bổ