Hóa đơn dịch vụ ăn uống thuế suất 7%

QuyMaiMai

Chào Misa.

Mình vừa nhận được 1 hóa đơn trong tháng 11/21 về ăn uống của 1 bên, và mục thuế VAT có thuế suất 7%
Vậy mình hạch toán thuế kiểu gì nhỉ?
Vì mình check trong phần mềm chỉ có 0%, 5% và 10%?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member

QuyMaiMai

Chào Misa

Em đọc qua thấy theo hướng dẫn là cho phần danh thu.
Vậy đầu vào cũng tương tự nhỉ? vì Hóa đơn em nhận là đầu vào, chi tiền mặt.
Bên em vẫn dùng Misa 2021 phiên bản R8 thì không nâng cấp cũng được nhỉ vì bên em vẫn chưa dùng hóa đơn điện tử.

Vậy em vẫn hạch toán thuế GTGT với thuế suất là 10% còn số tiền thuế là số trên hóa đơn đúng không ạ?
Nội dung chi tiết có cần phải ghi ra là giảm thuế GTGT không nhỉ?

Như hình ảnh em gửi đúng k ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chào Misa

Em đọc qua thấy theo hướng dẫn là cho phần danh thu.
Vậy đầu vào cũng tương tự nhỉ? vì Hóa đơn em nhận là đầu vào, chi tiền mặt.
Bên em vẫn dùng Misa 2021 phiên bản R8 thì không nâng cấp cũng được nhỉ vì bên em vẫn chưa dùng hóa đơn điện tử.

Vậy em vẫn hạch toán thuế GTGT với thuế suất là 10% còn số tiền thuế là số trên hóa đơn đúng không ạ?
Nội dung chi tiết có cần phải ghi ra là giảm thuế GTGT không nhỉ?

View attachment 19439
Như hình ảnh em gửi đúng k ạ?
Dạ với hoá đơn đầu vào mình vẫn chọn 10%, sau đómvaof chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán chênh lệch phầm thuế ạ
Trân trọng

Hồng Thích

Xin chào mn. Mình cũng gặp trường hợp hóa đơn ăn uống giảm thuế 7%. nhưng không biết hạch toán ntn?
Thực tế: Nợ 6427 694888/ Nợ 1331 48642 / Có 1111 743530

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ hạch toán CL phần thuế mình hạch toán ntn ạ?
Dạ thưa chị, mình hỏi phần chênh lệch đúng không ạ, nếu đã được giảm theo quy định của thuế rồi thì mình không hạch toán phần chênh lệch chị nhé, tiền thuế sau khi giảm chị cứ điền đúng số tiền vào cột tiền thuế như hướng dẫn bên trên là được ạ.

Dạ thưa chị, mình hỏi phần chênh lệch đúng không ạ, nếu đã được giảm theo quy định của thuế rồi thì mình không hạch toán phần chênh lệch chị nhé, tiền thuế sau khi giảm chị cứ điền đúng số tiền vào cột tiền thuế như hướng dẫn bên trên là được ạ.
Nghĩa là khi nhập hđ đầu vào ts 7%, thì mình vẫn nhập chỗ ts trên misa định sẵn là 10%, còn phần tiền thuế thì ghi đúg như trên hđ là được phải ko ạ?
- Misa cho e hỏi thêm là e đang dùng misa 2017 khi nhập hđ đầu vào thì phần kí hiệu hóa đơn theo quy định mới vô chỗ nào sửa ạ? hay là phải nâng cấp PM?

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nghĩa là khi nhập hđ đầu vào ts 7%, thì mình vẫn nhập chỗ ts trên misa định sẵn là 10%, còn phần tiền thuế thì ghi đúg như trên hđ là được phải ko ạ?
- Misa cho e hỏi thêm là e đang dùng misa 2017 khi nhập hđ đầu vào thì phần kí hiệu hóa đơn theo quy định mới vô chỗ nào sửa ạ? hay là phải nâng cấp PM?
Dạ đúng rồi chị, % thuế chị để 10%, gõ đúng số tiền trên hóa đơn là được.
Phần ký hiệu hóa đơn trên chứng từ mua hàng chị tự điền vào được chị nhé ạ.