Hạch toán thuế lệch tháng trong phần mềm Misa

Cho hỏi là mình xuất hóa đơn doanh thu tháng này nhưng kê khai thuế tháng sau, thì phần thuế GTGT đầu ra hạch toán như thế nào để lên bảng kê bán ra trong báo cáo thuế?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa chị, mình ghi nhận doanh thu thời điểm nào thì kê khai thời điểm đó cho dù có thu tiền hay ghi nhận công nợ ạ. Còn như trường hợp chị đề cập thì kê khai khác thời điểm rồi.

ý là doanh thu đã kết thúc ngày cuối tháng nhưng qua ngày 1 của tháng sau mới chốt sổ và xuất hóa đơn được, nếu ghi nhận doanh thu theo hóa đơn ngày 01 của tháng sau thì ko đúng với doanh thu thực tế. Còn nếu ghi nhận doanh thu của tháng trên hóa đơn thì cuối năm có điều chỉnh trên báo cáo quyết toán không?

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa chị, đối với đơn vị bán ra thì thời điểm kê khai thuế là thời điểm lập hóa đơn, doanh thu của mình chị muốn hạch toán cuối tháng trước, nhưng lại kê khai hóa đơn đầu tháng sau thì khi quyết toán thuế thì phải giải trình thuế hợp lý chị nhé.

phamhaianh

Cho mình hỏi, mình đang hạch toán sổ nội bộ. Bên mình bán hàng chủ yếu là khách lẻ nên khi nào khách cần xuất HĐ mới xuất. Giờ mình vào làm và phải nhập bổ sung dữ liệu năm trước để có báo cáo gửi sếp. Vì có khi kháchđó lấy HĐơn mặt hàng khách không mua hoặc xuất HĐơn sau nên mình hạch toán vào doanh thu hết.
VD: 01/01/2021 N131/C511: 60tr
30/12/2021 Khách mới kêu xuất HĐ 1 phần đơn hàng thôi N511/C3331: 150k (Chứng từ nghiệp vụ khác). Mình có nhập Đối tượng Nợ.

Mình đang hạch toán để giảm doanh thu và chuyển qua thuế phải nộp như trên. Mình muốn hỏi làm sao và xem ở đâu báo cáo doanh thu theo từng khách hàng trên Misa (sếp mình muốn BC này), vì khi xem báo cáo doanh thu từng khách hàng thì không có phần giảm doanh thu trên (xem trong Báo cáo/Bán hàng/Sổ chi tiết bán hàng)