Ghi nhận hàng gia công trên Misa

Chào Misa,
- Khi xuất hàng đi gia công, bên mình ghi nhận: N154/C152 (Mã A: mã chưa gia công ):10pcs: 5tr
- Khi nhận hàng gia công về:
+ Bên mình ghi nhận phí gia công theo hóa đơn của NCC: N154/C331: 10pcs : 2tr
+ Khi tổng hợp chi phí và ghi tăng mã hàng B (mã hàng đã gia công): N152/C154: 10pcs (5tr+2tr)=7tr.

Vậy trên Misa, bên mình phải hạch toán như thế nào để khớp chi phí, công nợ và NVL? Ở phần hành nào? Có cần phải tạo mã cho TK154 đi gia công không ạ? Nhờ Misa hướng dẫn giúp ạ. Bên mình cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Nhưng Chị ơi, mã B của bên em trước đây là NVL (đã khai báo NVL rồi), mua từ nước ngoài rồi. Giờ mã B mới gia công trong nước. Vậy tập hợp chi phí và ghi tăng mã B là NVL có đc ko ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
T
Nhưng Chị ơi, mã B của bên em trước đây là NVL (đã khai báo NVL rồi), mua từ nước ngoài rồi. Giờ mã B mới gia công trong nước. Vậy tập hợp chi phí và ghi tăng mã B là NVL có đc ko ạ?
Thưa anh/chị!
Vì mã hàng B đã trải qua các bước tập hợp chi phí NVL, nhân công... nên tính chất sẽ là Thành phẩm để tính giá thành. Vì nếu chọn là NVL thì sẽ không tính được ạ. Anh/Chị cứ thực hiện như hướng dẫn trên nhé
Trân trọng!

Vậy, em sẽ tạo 1 mã khác, tính chất như thành phẩm, nhưng khi nhập kho, nó hiện lên báo cáo là TK152 có đc ko ạ? Vì thực tế mã đi gia công này chỉ là 1 NVL bên em thôi ạ? Và khi nhận chi phí gia công, bên em ghi nhận công nơ, chứ không phải là trả tiền ngay cho nhà cung cấp thì em vào phân hệ nào cho hợp lý ạ? Em came ơn./.

Trương Hạnh

Well-Known Member
Vậy, em sẽ tạo 1 mã khác, tính chất như thành phẩm, nhưng khi nhập kho, nó hiện lên báo cáo là TK152 có đc ko ạ? Vì thực tế mã đi gia công này chỉ là 1 NVL bên em thôi ạ? Và khi nhận chi phí gia công, bên em ghi nhận công nơ, chứ không phải là trả tiền ngay cho nhà cung cấp thì em vào phân hệ nào cho hợp lý ạ? Em came ơn./.
Thưa quý khách hàng!
anh/chị làm như vậy cũng được ạ

Khi ghi nhận công nợ NCC anh/chị vào mua hàng hạch toán nếu cần theo dõi theo mã hàng, nếu không cần theo dõi mã hàng có thể hạch toán ở chứng từ nghiệp vụ khác ạ

Thưa Chị,
Dù em đã thử tập hợp đươc chi phí thì khi xuất kho dùng N621/C152 của mã gia công thì giá trị không có. Và báo cáo hàng nhập xuất tồn cũng không thể hiện đc số liệu đã được tập hợp. Nhờ Chị xem giúp em nhé. Em cảm ơn

Đính kèm

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Em xin lỗi chưa hiểu ý chị ạ, em thấy báo cáo của chị bên Nhập cũng không có giá trị nên xuất (hạch toán nợ 621/có 152) không có là đúng rồi ạ. CHị đang hỏi phần nào thế ạ?

Ý là bên em tập hợp tính giá thành như các bước đc hướng dẫn, nhưng mã sản phẩm này không hiện lên giá đó ạ. Bên nhập là tính giá thành gia công mà, em nhập giá làm sao ạ?

Em cảm ơn

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa chị chị đã thao tác như nào để tính giá thành ạ?
Chị tham khảo hướng dẫn sau xem nhé:

Bên em, hàng đem đi gia công và đem về vẫn là Nuyên vật liệu hoặc là bán thành phẩm, không thể là thành phẩm nên không thể nhập vào TK155 đc ạ? Nếu vậy làm thế nào để hạch toán được trên Misa ạ? Có cần phải qua Nhiệp vụ giá thành không ạ?

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Bên em, hàng đem đi gia công và đem về vẫn là Nuyên vật liệu hoặc là bán thành phẩm, không thể là thành phẩm nên không thể nhập vào TK155 đc ạ? Nếu vậy làm thế nào để hạch toán được trên Misa ạ? Có cần phải qua Nhiệp vụ giá thành không ạ?
Thưa Chị,
Vậy sau khi hàng đã gia công xong nhập về đơn vị thì bước tiếp theo chị bán hay là chị sản xuất tiếp?

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa chị, phiếu nhập kho thành phẩm không nhất thiết chị phải hạch toán vào TK 155 nhé, chị có thể để là 152 (nếu không được, chị vào Hệ thống/Tùy chọn/Tùy chọn riêng/bỏ tích "Hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ" đi)
Tuy nhiên chị cần làm phiếu nhập kho, chứ không phải sửa lại chứng từ kết chuyển chi phí thay TK 154 thành 152 như chị đang làm. Phiếu đó như chị thấy, không phải là nhập kho nhé

Thuy05

Member
dạ chị xem có đang theo dõi ngoại tệ trên PM k ạ vào hệ thống/ tùy chọn chỗ tùy chọn chung tiền tệ chị tích hạch toán đa tiền tệ ạ!
Không phải là tỷ giá, mà là phiếu nhập kho hàng gia công, phần mềm của mình không thấy hiện ra như vậy. mình đang dùng misa 2021

Đính kèm

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
dạ chị cũn
g vào hệ thống tùy chọn ạ/ chỗ vật tư hàng hóa xem có nút tích theo dõi gia công không ạ chị tích vào là đc ạ

Sửa lần cuối: