Đơn vị chuyển đổi trong Misa

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho em hỏi , hàng hóa của em có 2 đơn vị tính , mua vào là túi và xuất ra là chiếc , e đã để ĐVT chính là chiếc , ĐV chuyển đổi là túi , 1 túi = 100 chiếc . Em đã nhập đầy đủ các đơn vị tính cũng như tỷ lệ quy đổi nhưng khi kiểm tra số lượng tồn kho thì ĐVT chính và đơn vị chuyển đổi lại luôn bằng nhau và em không thể xuất kho được ( vì số lượng xuất kho theo chiếc luôn lớn hơn số lượng nhập vào theo túi ) View attachment 6441
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Chị vào mẫu/ chọn mẫu nhiều đơn vị tính để xem trên chứng từ đã chuyển đổi chưa?
Nếu chưa thì sau khi chị thay đổi danh mục thì chứng từ cũ sẽ không cập nhật theo (vì nó chỉ áp dụng cho chứng từ mới) => Chị vào sổ chi tiết vật tư hàng hóa/ chọn mã hàng cần xem/ cũng chọn Mẫu nhiều đơn vị tính/ vào những chứng từ mà chưa đúng theo tỷ lệ thì tích vào sửa/ đánh lại số lượng ở trên chứng từ để nó cập nhật lại cho đúng, nếu đánh lại số lượng chưa cập nhật thì tại cột mã hàng chị chọn mã hàng khác sau đó chọn lại mã hàng đúng để cập nhật nhé!
Trân trọng cám ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

giangluu87

Misa cho mình hỏi chút sao khi xuất theo đơn vị tính chuyển đổi thì đơn giá cũng bị chuyển đổi theo tỷ lệ của đơn vị tính vậy? Của mình cũng bị trường hợp xuất hàng khác đơn vị tính cứ báo k cho xuất quá số lượng tồn, mình vào tùy chọn cho xuất quá số lượng tồn thì ok

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi chút sao khi xuất theo đơn vị tính chuyển đổi thì đơn giá cũng bị chuyển đổi theo tỷ lệ của đơn vị tính vậy? Của mình cũng bị trường hợp xuất hàng khác đơn vị tính cứ báo k cho xuất quá số lượng tồn, mình vào tùy chọn cho xuất quá số lượng tồn thì ok
Thưa Quý khách hàng
Phần mềm sẽ quy đổi số lượng, đơn giá tương ứng với tỷ lệ chuyển đổi để bằng tổng tiền hàng.
Anh/chị vào báo cáo\Kho\sổ chi tiết vật tư hàng hoá\chọn mẫu nhiều đơn vị tính\Kiểm tra xem đơn vị tính hoặc đơn vị tính chính có bị âm hay không nhé.

Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi nữa là muốn xóa đơn vị tính chuyển đổi thì làm thế nào ạ?
Thưa Quý khách hàng
Thông thường khi nhập, xuất anh/chị nhập xuất theo đơn vị tính chính hay đơn vị chuyển đổi.
Nếu trên chứng từ anh/chị nhập,xuất anh/chị nhập, xuất theo đơn vị chuyển đổi thì khi xoá đơn vị chuyển đổi anh/chị phải vào chứng từ chọn lại phát sinh nhé.
Để xoá đơn vị chuyển đổi anh/chị vào danh mục\Vật tư hàng hoá\tích đúp VTHH\Qua tab đơn vị chuyển đổi để xoá.
Trân trọng cám ơn!

giangluu87

Mình k được xóa đơn phần đơn vị chuyển đổi, khi vào sổ chi tiết vật tư hàng hóa nó vẫn báo âm số lượng ở đơn vị chính (mặc dù không âm, nên mình muốn xóa hết đơn vị chuyển đổi

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình k được xóa đơn phần đơn vị chuyển đổi, khi vào sổ chi tiết vật tư hàng hóa nó vẫn báo âm số lượng ở đơn vị chính (mặc dù không âm, nên mình muốn xóa hết đơn vị chuyển đổi
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị gửi ID và pass Ultraviewer vào [email protected], đính kèm link forum để MISA kiểm tra xem ạ.
Trân trọng cám ơn!

Hoa95

Cho em hỏi : Tại sao thuế đầu vào của HH-DV mua về có lúc thì phải kê khai cả ở tab hạch toán và tab thuế ( ở tab hạch toán kê khai 2 dòng : 1 dòng thể hiện giá trị HH + 1 dòng thể hiện thuế đầu vào được khấu trừ, sang tab thuế vẫn phải kê khai thuế tiếp ) nhưng có lúc lại chỉ kê khai ở tab thuế thôi ạ ( ở tab hạch toán chỉ kê khai 1 dòng thể hiện giá trị HH , phần thuế GTGT được khấu trừ sẽ kê khai ở tab thuế )

Đính kèm

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cho em hỏi : Tại sao thuế đầu vào của HH-DV mua về có lúc thì phải kê khai cả ở tab hạch toán và tab thuế ( ở tab hạch toán kê khai 2 dòng : 1 dòng thể hiện giá trị HH + 1 dòng thể hiện thuế đầu vào được khấu trừ, sang tab thuế vẫn phải kê khai thuế tiếp ) nhưng có lúc lại chỉ kê khai ở tab thuế thôi ạ ( ở tab hạch toán chỉ kê khai 1 dòng thể hiện giá trị HH , phần thuế GTGT được khấu trừ sẽ kê khai ở tab thuế )
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp:
TH1: Tab hạch toán chỉ kê khai 1 dòng thể hiện giá trị HH , phần thuế GTGT được khấu trừ sẽ kê khai ở tab thuế
Nguyên nhân: Đối với các chứng từ được lập ở phân hệ Bán hàng và Mua hàng sẽ tự động hạch toán thuế khi anh/chị khai báo ở tab thuế trên chứng từ này. 2 phân hệ này là chuyên cho việc mua bán nên sẽ hỗ trợ tối đa giảm thiểu hạch toán cho anh/chị
TH2: 1 dòng thể hiện giá trị HH + 1 dòng thể hiện thuế đầu vào được khấu trừ, sang tab thuế vẫn phải kê khai thuế tiếp
Nguyên nhân: Đối với trường hợp anh/chị làm các phân hệ khác ngoài phân hệ Bán hàng và Mua hàng thì PM đang không tự động hạch toán phần thuế khi khai báo bên tab thuế => vậy nên để lên được sổ cái anh/chị phải khai báo Tk thuế ở tab Hạch toán, ở tab Thuế phải khai báo để lên được tờ khai
Trân trọng cám ơn!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi sửa lỗi này thế nào ạ?View attachment 6584
Thưa anh/chị,
Hiện tại cái này anh/chị đang nhập khẩu cập nhật hay nhập khẩu thêm mới danh mục VTHH ạ?
- Nếu nhập khẩu 2 mã hàng này đã có thông tin đầy đủ trong danh mục VTHH rồi thì sẽ báo trùng như vậy, và nếu không có thông tin gì bổ sung cho mã này thì anh/chị bỏ qua thông báo và nhấn thực hiện nhé!
Trân trọng cảm ơn!

hienchu

cho mình hỏi, bình thường mình in hóa đơn bán hàng vẫn có đủ chuyển đổi từ đơn vị tính chính sang đơn vị chuyển đổi (đủ cột gói, số lượng gói, và dvcd bao nhiêu kiện), nh giờ in chỉ thấy có tên đơn vị chuyển đổi mà không có số lượng thì phải làm sao?

Đính kèm

• 5.1 KB Lượt xem: 1,560
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho em hỏi , hàng hóa của em có 2 đơn vị tính , mua vào là túi và xuất ra là chiếc , e đã để ĐVT chính là chiếc , ĐV chuyển đổi là túi , 1 túi = 100 chiếc . Em đã nhập đầy đủ các đơn vị tính cũng như tỷ lệ quy đổi nhưng khi kiểm tra số lượng tồn kho thì ĐVT chính và đơn vị chuyển đổi lại luôn bằng nhau và em không thể xuất kho được ( vì số lượng xuất kho theo chiếc luôn lớn hơn số lượng nhập vào theo túi ) View attachment 6441
Dạ thưa anh/chị
Đối với vấn đề này, anh/chị kiểm tra thử BC tồn kho tới ngày xuất là 28/11/2017 mặt hàng đó còn tồn bao nhiêu với đơn vị tính là chiếc, và trên chứng từ xuất kho, anh/chị chọn mẫu/mẫu nhiều đơn vị tính để xem thử tỷ lệ quy đổi ra đúng chưa, nếu hàng còn tồn trùng ngày xuất thì anh/chị sửa giờ xuất lại sau giờ nhập thử được không nhé.
Trân trọng!

hienchu

cho mình hỏi, bình thường mình in hóa đơn bán hàng vẫn có đủ chuyển đổi từ đơn vị tính chính sang đơn vị chuyển đổi (đủ cột gói, số lượng gói, và dvcd bao nhiêu kiện), nh giờ in chỉ thấy có tên đơn vị chuyển đổi mà không có số lượng thì phải làm sao?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ thưa anh/chị
Không biết có phải anh/chị đnag in mẫu Hóa đơn bán hàng trên giao diện bán hàng đúng không ạ? Vậy lúc trước đơn vị mình in có thấy nhưng giờ không thấy nữa, vậy anh/chị có cài lại phần mềm, nâng cấp phiên bản hay cài win máy tính gì trước khi in lại mẫu không ạ. Có máy nào trong công ty anh/chị in được mẫu này đúng như trước không ạ?
Trân trọng

hienchu

Dạ thưa anh/chị
Không biết có phải anh/chị đnag in mẫu Hóa đơn bán hàng trên giao diện bán hàng đúng không ạ? Vậy lúc trước đơn vị mình in có thấy nhưng giờ không thấy nữa, vậy anh/chị có cài lại phần mềm, nâng cấp phiên bản hay cài win máy tính gì trước khi in lại mẫu không ạ. Có máy nào trong công ty anh/chị in được mẫu này đúng như trước không ạ?
Trân trọng
máy và các thứ vẫn bình thường k đk cài đặt lại gì cả, hôm qua mình in vẫn đk nh hôm nay in thì k thấy có số lượng kiện nữa, sao để lấy lại đk như trước ak?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
máy và các thứ vẫn bình thường k đk cài đặt lại gì cả, hôm qua mình in vẫn đk nh hôm nay in thì k thấy có số lượng kiện nữa, sao để lấy lại đk như trước ak?
Thưa anh/chị
vậy anh /chị kiểm tra lại thử đúng mẫu hôm qua anh/chị in không ạ, hay là mẫu khác ạ?
khi in sẽ có nút mũi tên sổ chọn mẫu cần in, anh/chị kiểm tra thử mình có đang chọn đúng mẫu không nhé
Trân trọng