Đối trừ chứng từ không khớp

phuongnguyen310

Xin chào anh/chị,

Công ty em đang làm báo cáo quyết toán năm 2018, có dùng tính năng kiểm tra, đối chiếu chứng từ của misa để rà soát, thì phát hiện có 2 lỗi thế này.

1. Em mua hàng của nhà cung cấp giá trị 259.990.000. Khi chuyển tiền UNC, em chuyển thừa là 260.000.000. Nên khi em đối trừ chứng từ công nợ không khớp, không biết là em phải làm thế nào để khớp lại được? Và có ảnh hưởng gì đến báo cáo quyết toán năm không?

2. Em có 1 khoản tạm ứng 20 triệu vào tháng 7 năm 2018 chuyển tiền vào tài khoản công ty. Sau đó khách hàng lấy hàng và trả thêm tiền mặt, không lấy hóa đơn đỏ. Bây giờ trên chứng từ em vẫn còn 1 khoảng treo 20 triệu và chưa xuất hóa đơn bán do khách hàng không cần lấy. Trong năm 2018 em quên mất khoản tiền này. Không biết bây giờ em phải làm sao để khớp với chứng từ?

Mong sớm nhận được câu trả lời từ MISA!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Moon

Thưa quý khách hàng!
1. Nợ TK 156, N1331/C331: 259.990.000
N331/C1121: 260.000.000
Cuối kỳ, khi in Báo Cáo tổng hợp công nợ, TK331 Dư Nợ: 10.000đ Khoản này được hiểu như chị trả trước NCC 10.000đ. Không ảnh hưởng tới báo cáo.
.2. Dạ thưa chị, bây giờ chị quay về dữ liệu 2018, căn cứ vào chứng từ thực tế để định khoản bổ sung.
Trân trọng cảm ơn!

phuongnguyen310

Cho mình hỏi căn cứ chứng từ nào để định khoản bổ sung?
Nếu mình làm phiếu chi tiền mặt trả lại khách đúng khoản khách đã chuyển thì có được không?

Với mình đang lập báo cáo tài chính 2019, công ty thành lập tháng 11/2017, nhưng do 2 tháng cuối năm phát sinh ít doanh thu nên mình đã xin gộp báo cáo tài chính. Vậy mình phải làm báo cáo gộp trên misa bằng cách nào? (Năm 2017 mới chỉ nộp quyết toán tndn)

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
Cho mình hỏi căn cứ chứng từ nào để định khoản bổ sung?
Nếu mình làm phiếu chi tiền mặt trả lại khách đúng khoản khách đã chuyển thì có được không?

Với mình đang lập báo cáo tài chính 2019, công ty thành lập tháng 11/2017, nhưng do 2 tháng cuối năm phát sinh ít doanh thu nên mình đã xin gộp báo cáo tài chính. Vậy mình phải làm báo cáo gộp trên misa bằng cách nào? (Năm 2017 mới chỉ nộp quyết toán tndn)
Kính thưa quý khách hàng
Khoản tiền 20 triệu này bên mình đang nằm ở trên tài khoản nào ạ?
Còn phần gộp báo cáo năm thì anh chị đang dùng dữ liệu 2017 và 2018 cùng trên 1 dữ liệu kế toán hay đang tách riêng dữ liệu
trường hợp dữ liệu 2 năm trên 1 dữ liệu kế toán thì mình chỉ cần chọn khoảng thời gian cần in để in báo cáo
Còn dữ liệu riêng từng năm thì anh chị có thể tự tổng hợp trực tiếp trên HTKK để gửi báo cáo nhé
Trân trọng cảm ơn !

phuongnguyen310

Khoản tiền 20 triệu là khách hàng chuyển khoản ngân hàng vào tài khoản công ty, nhưng khách cũng không cần lấy hóa đơn, nên nếu bây giờ mình làm phiếu phi trả tiền mặt cho khách hàng thì có được không?

Tất cả dữ liệu từ 2017 mình đều làm hết trên Misa liên tục, không tách gì cả. Nhưng bây giờ mình làm báo cáo tài chính theo hướng dẫn link này

http://help.misasme2017.misa.vn/lap_bao_cao_tai_chinh.htm

Thì mình chỉ cần chọn từ tháng 11/2017 đến 31/12/2018 là được à?

Lê Thị Hoài Thương

Moderator
Thành viên BQT
Khoản tiền 20 triệu là khách hàng chuyển khoản ngân hàng vào tài khoản công ty, nhưng khách cũng không cần lấy hóa đơn, nên nếu bây giờ mình làm phiếu phi trả tiền mặt cho khách hàng thì có được không?

Tất cả dữ liệu từ 2017 mình đều làm hết trên Misa liên tục, không tách gì cả. Nhưng bây giờ mình làm báo cáo tài chính theo hướng dẫn link này

Thì mình chỉ cần chọn từ tháng 11/2017 đến 31/12/2018 là được à?
Kính thưa quý khách hàng!
Anh chị đã nhận được hàng rồi năm 2018 mình chỉ cần làm phiếu chi là được anh Chị nhé

Thì mình chỉ cần chọn từ tháng 11/2017 đến 31/12/2018 là được ạ
Trân trọng cảm ơn!

phuongnguyen310

Cám ơn bạn, mình làm được rồi.

Cho mình hỏi là hiện tài khoản quỹ của bên mình gần hết tiền, mình nộp thêm 500 triệu, định khoản là nợ 1111/có 3388 trên Misa, nhưng không hiểu sao quỹ lại không tăng thêm?

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Cám ơn bạn, mình làm được rồi.

Cho mình hỏi là hiện tài khoản quỹ của bên mình gần hết tiền, mình nộp thêm 500 triệu, định khoản là nợ 1111/có 3388 trên Misa, nhưng không hiểu sao quỹ lại không tăng thêm?
Thưa chị!
Chị kiểm tra lại xem chứng từ chị hạch toán có đang nằm ở trạng thái chưa ghi sổ ( màu xanh ) hay không ạ?
Nếu chứng từ chưa ghi sổ thì sẽ không lên báo cáo và không làm tăng tiền trong sổ quỹ nhé
Cám ơn!

phuongnguyen310

Bạn cho mình hỏi tại sao chứng từ lại chưa ghi sổ? Vậy bây h mình muốn ghi sổ thì làm thế nào?

Mình kiểm tra thì chứng từ đã ghi sổ rồi, tuy nhiên mình không hiểu tại sao mình hạch toán là ngày 1/1/2019 nhưng lại ảnh hưởng đến báo cáo tài chính năm 2018? Mình đã xóa chứng từ đó rồi vẫn không sửa số liệu bị ảnh hưởng được

Hiện tại mình muốn tăng quỹ tiền mặt thì phải hạch toán thế nào?

Sửa lần cuối:

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Bạn cho mình hỏi tại sao chứng từ lại chưa ghi sổ? Vậy bây h mình muốn ghi sổ thì làm thế nào?

Mình kiểm tra thì chứng từ đã ghi sổ rồi, tuy nhiên mình không hiểu tại sao mình hạch toán là ngày 1/1/2019 nhưng lại ảnh hưởng đến báo cáo tài chính năm 2018? Mình đã xóa chứng từ đó rồi vẫn không sửa số liệu bị ảnh hưởng được

Hiện tại mình muốn tăng quỹ tiền mặt thì phải hạch toán thế nào?
Thưa chị!
Chứng từ chưa ghi sổ có nhiều nguyên nhân ạ. Có thể do chứng từ bị thiếu 1 thông tin nào đó khi ghi sổ phần mềm có cảnh báo mà mình không để í
Chị vui lòng kiểm tra lại ngày chứng từ và hạch toán chị đang để ngày nào ạ? Có thể là ngày hạch toán chứng từ đang nằm trong năm 2018 nên số liệu mới lên 2018 ạ
Chị vui lòng kiểm tra lại số chi tiết quỹ để kiểm tra lại chi tiết tình hình thu chi dùm em nhé
Em cám ơn ạ!