Chênh lệch sổ kho và sổ chi tiết 156

ngothuha94

A/C cho e hỏi bên e mua hàng có chi phí vận chuyển hàng mua, tháng 2/2020 bên vận chuyển mới xuất hóa đơn chi phí vận chuyển cho lô hàng bên e nhập từ T12/2019, chi phí VC là 10tr chưa VAT.
Khoản 10tr ấy vẫn lên sổ kho nhưng lại không lên sổ chi tiết 156 dẫn đến sổ kho và sổ chi tiết 156 bên e đang bị chênh lệch 10tr ạ
A/C cho e hỏi sao khoản 10tr ấy lại không lên sổ chi tiết ạ?
E cảm ơn ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
A/C cho e hỏi bên e mua hàng có chi phí vận chuyển hàng mua, tháng 2/2020 bên vận chuyển mới xuất hóa đơn chi phí vận chuyển cho lô hàng bên e nhập từ T12/2019, chi phí VC là 10tr chưa VAT.
Khoản 10tr ấy vẫn lên sổ kho nhưng lại không lên sổ chi tiết 156 dẫn đến sổ kho và sổ chi tiết 156 bên e đang bị chênh lệch 10tr ạ
A/C cho e hỏi sao khoản 10tr ấy lại không lên sổ chi tiết ạ?
E cảm ơn ạ!
Thưa anh/chị
chứng từ đó tháng 2/2020 đơn vị mới hạc toán nên in sổ chi tiết có thể nằm trên năm 2020 nên đơn vị ktra sổ chi tiết 156 năm 2019 lại không thấy ạ

Hữu Nam

Khi mình dùng chức năng đối chiếu để so sánh sổ kho và sổ khai có lệch số tiền đã thử kiểm tra nhưng chưa chưa xử lý được , giúp mình được không?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Khi mình dùng chức năng đối chiếu để so sánh sổ kho và sổ khai có lệch số tiền đã thử kiểm tra nhưng chưa chưa xử lý được , giúp mình được không?
Thưa Quý khách!
Cho em hỏi chi phí vẫn chuyển phát sinh cộng vào giá trị nhập kho t12/2019 anh/chị đã hạch toán trên phần mềm chưa? Tức là lúc mua hàng đã cộng phí vận chuyển này chưa
Trân trọng!

Hữu Nam

Chi phí vận chuyển mình đã hạch toán và phân bổ vào từng phiếu nhập kho, dùng chức năng kiểm tra phân bổ chi phí mua hàng ko phát hiện chênh lệch.

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chi phí vận chuyển mình đã hạch toán và phân bổ vào từng phiếu nhập kho, dùng chức năng kiểm tra phân bổ chi phí mua hàng ko phát hiện chênh lệch.
Thưa Quý khách hàng!
Nếu đã phân bổ từ năm 2019 rồi thì số tiền này không cần hạch toán thêm cho năm 2020 nữa mà chỉ cần vào phần nghiệp vu\tổng hợp\chứng từ nvk để kê khai thêm phần thuế thôi ạ
Dữ liệu 2019 và 2020 tách biệt nhau hay chung 1 dữ liệu ạ?