Bàn về cước phí đường bộ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho em hỏi nên ghi nhận cước phí đường bộ vào phân hệ quỹ hay trong mua dịch vụ hay trong phân hệ tổng hợp ạ?
Thưa anh/chị
Cả 3 phân hệ đều được nhé, tùy thuộc vào cách xem và quản lý của mỗi đơn vị mà mình sẽ chọn phân hệ để làm nhé
Trân trọng

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

12345

Member
Chị cho em hỏi,hạch toán chứng từ xuất thành phẩm(có tính thuế) từ công ty cho chi nhánh để chi nhánh bán hàng thì mình làm như thế nào ạ?

12345

Member
mục chuyển kho và Phiếu xuất kho có gì khác nhau ko c?tại e muốn làm hạch toán N15511(SG) C15512(HN) để chuyển kho và N1368/C3331 để hạch toán thuế á c

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mục chuyển kho và Phiếu xuất kho có gì khác nhau ko c?tại e muốn làm hạch toán N15511(SG) C15512(HN) để chuyển kho và N1368/C3331 để hạch toán thuế á c
thưa anh/chị
Nếu làm mục xuất kho cho chi nhánh khác, thì bên chi nhánh mới lập PNK từ tổng cty chuyển đến được mà không cần nhập lại thông tin, nếu dữ liệu có cả chi nhánh phụ thuộc
Chuyển kho là áp dụng cho chuyển kho trong cùng một đơn vị, từ kho này qua kho kia trong cùng công ty nhé
Trân trọng!

12345

Member
bên e chuyển kho cho chi nhánh khác chỉ kê khai thuế nhưng không ghi nhận doanh thu của hàng đó thì mình ghi nhận như thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
bên e chuyển kho cho chi nhánh khác chỉ kê khai thuế nhưng không ghi nhận doanh thu của hàng đó thì mình ghi nhận như thế nào ạ?
Thưa anh/chị
Đon vị có thể làm phiếu xuất kho cho chi nhánh, còn thuế thì qua bên chứng từ NVK hạch toán thuế nhé
trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
C có thể chỉ rõ cách ghi nhận đc ko ạ?Tại e kb cách làm lắm.
Thưa anh/chị
Thì anh/chị vẫn làm phiếu xuất hàng cho cho chi nhánh bên phân hệ Kho/xuất kho, còn thuế anh/chị muốn ghi nhận thì có thể qua bên Tổng hợp/Chứng từ NVK để hạch toán tiền thuế là được nhé
Trân trọng

12345

Member
dạ.e cảm ơn ạ.Chị cho e hỏi thêm,nếu như KH trả tiền sớm được hưởng chiết khấu thanh toán (ko phải chiết kháu thương mại) thì mình hạch toán vô tài khoản nào,chi phí đối ứng là gì,và ghi nhận trên Misa như thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
dạ.e cảm ơn ạ.Chị cho e hỏi thêm,nếu như KH trả tiền sớm được hưởng chiết khấu thanh toán (ko phải chiết kháu thương mại) thì mình hạch toán vô tài khoản nào,chi phí đối ứng là gì,và ghi nhận trên Misa như thế nào ạ?
Thưa quý khách hàng.
Khi quý khách hàng có phát sinh chiết khấu thanh toán hạch toán Nợ 635/Có 131,111,112 và thực hiện trên phân hệ Tổng hợp/Chứng từ nghiệp vụ khác hoặc tại Phiếu chi Tiền mặt, TGNH nhé.
Trân trọng cảm ơn quý

12345

Member
Chị ơi,trong chứng từ bán hàng bị nhập thiếu phần định khoản tài khoản thuế 33311,thì làm sao để khi mình bấm cất,hệ thống sẽ hiển thị bảng cảnh báo để người nhập biết v ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị ơi,trong chứng từ bán hàng bị nhập thiếu phần định khoản tài khoản thuế 33311,thì làm sao để khi mình bấm cất,hệ thống sẽ hiển thị bảng cảnh báo để người nhập biết v ạ
Thưa anh/chị
khi anh/chị lập nếu thiếu TK thuế, khi cất PM sẽ chưa cảnh báo được phần này, muốn kiểm tra thì vào mục Báo cáo/Bc đối chiếu/ BC đối chiếu thuế và sổ cái để xem chênh lệch nhé
trân trọng