THUẾ GTGT KHÔNG ĐỦ ĐIỀU KIỆN KHẤU TRỪ

Phanlyminhtung

Anh/ chị cho em hỏi, hạch toán thuế gtgt không đủ điều kiện khấu trừ như thế nào ạ, em nhập chứng từ mua hàng, tab thuế em chọn nhóm HHDV số 4 - HHDV không đủ điều kiện khấu trừ nhưng khi xem trên BCĐKT vẫn hiện số tiền thuế đó được khấu trừ. Mong anh/ chị giải đáp giúp em ạ, em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Anh/ chị cho em hỏi, hạch toán thuế gtgt không đủ điều kiện khấu trừ như thế nào ạ, em nhập chứng từ mua hàng, tab thuế em chọn nhóm HHDV số 4 - HHDV không đủ điều kiện khấu trừ nhưng khi xem trên BCĐKT vẫn hiện số tiền thuế đó được khấu trừ. Mong anh/ chị giải đáp giúp em ạ, em cảm ơn
Thưa Quý khách hàng
Bảng cân đối thể hiện tất cả các phát sinh nên dù hạch toán vào nhóm 4 thì Phần mềm vẫn hiển thị số liệu trên bảng cân đối bình thường và chỉ không đem đi khấu trừ thôi ạ.
Đối với những hoá đơn không đủ điều kiện khấu trừ cuối kỳ anh/chị xác định tổng số tiền và hạch toán vào chi phí nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ vâng em hiểu rồi ạ, em cảm ơn chị
Thưa Quý khách hàng
MISA xin lỗi anh/chị và xin chỉnh sửa lại hướng dẫn phía trên về vấn đề này như sau:
- Khi phát sinh về thuế GTGT không được khấu trừ khi hạch toán chứng từ anh/chị bỏ trống cột TK thuế GTGT và chọn nhóm HHDV mua vào là nhóm 4 => Phần mềm sẽ tự động cộng số thuế này vào chi phí hoặc giá trị nhập kho để đảm bảo thuế trên sổ cái và bảng kê thuế không lệch nhau nhé.
Trân trọng cám ơn quý khách hàng!

Sửa lần cuối:

Vũ Thu Hằng

Thưa Quý khách hàng
MISA xin lỗi anh/chị và xin chỉnh sửa lại hướng dẫn phía trên về vấn đề này như sau:
- Khi phát sinh về thuế GTGT không được khấu trừ khi hạch toán chứng từ anh/chị bỏ trống cột TK thuế GTGT và chọn nhóm HHDV mua vào là nhóm 4 => Phần mềm sẽ tự động cộng số thuế này vào chi phí hoặc giá trị nhập kho để đảm bảo thuế trên sổ cái và bảng kê thuế không lệch nhau nhé.
Trân trọng cám ơn quý khách hàng!
Chị có thể cho e hỏi kỹ hơn chút là phần thuế GTGT không được khấu trừ đó sẽ được đưa vào TK chi phí nào được không ạ? Vì e vào kho thì thấy vẫn chưa được cộng vào giá trị nhập kho? Và khi nhập kho e để giá trị nhập là giá chưa thuế ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị có thể cho e hỏi kỹ hơn chút là phần thuế GTGT không được khấu trừ đó sẽ được đưa vào TK chi phí nào được không ạ? Vì e vào kho thì thấy vẫn chưa được cộng vào giá trị nhập kho? Và khi nhập kho e để giá trị nhập là giá chưa thuế ạ?
Thưa anh/chị
Nếu đơn vị mua hàng nhập kho có thuế không được khấu trừ, nếu đơn vị không chọn TK thuế bên tab thuế mà để trống thì mặc nhiên PM đưa vào giá trị nhập kho cho đơn vị, và cũng tương tự với các chứng từ mua hàng khác không nhập kho mà đưa vào chi phí thì cũng công vào bên TK đó luôn nhé

Vũ Thu Hằng

Thưa anh/chị
Nếu đơn vị mua hàng nhập kho có thuế không được khấu trừ, nếu đơn vị không chọn TK thuế bên tab thuế mà để trống thì mặc nhiên PM đưa vào giá trị nhập kho cho đơn vị, và cũng tương tự với các chứng từ mua hàng khác không nhập kho mà đưa vào chi phí thì cũng công vào bên TK đó luôn nhé
View attachment 10247
Em cảm ơn admin. E có một trường hợp nữa là Hóa đơn mua CCDC 51.086.200đ chia làm 3 lần thanh toán. Lần 1 là 35.000.000đ và lần 2 thanh toán tổng số tiền 10.000.000đ qua UNC nhưng lần 3 do NV không biết nên chuyển khoản vào tài khoản của KH là 6.086.200đ. Anh/chị hướng dẫn giúp e trường hợp này và số thuế không được khấu trừ bị tách định khoản trên phần mềm được không ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em cảm ơn admin. E có một trường hợp nữa là Hóa đơn mua CCDC 51.086.200đ chia làm 3 lần thanh toán. Lần 1 là 35.000.000đ và lần 2 thanh toán tổng số tiền 10.000.000đ qua UNC nhưng lần 3 do NV không biết nên chuyển khoản vào tài khoản của KH là 6.086.200đ. Anh/chị hướng dẫn giúp e trường hợp này và số thuế không được khấu trừ bị tách định khoản trên phần mềm được không ạ?
Thưa anh/chị
TH này đơn vị cứ hạch toán bình thường làm chứng từ mua CCDC nhập kho hoặc không qua kho, N153.242 C331 tổng giá trị CCD sau đó qua tab thuế bỏ trống thuế đi như HD trên là được
Còn thanh toán khi nào đơn vị thanh toán thì vào UNC trả tiền cho NCC là được nhé: N331 C112 số tiền trả là được.
Trân trọng

Maile

Thưa anh/chị
View attachment 10247
Bạn cho mình hỏi chút, với hoá đơn đầu vào dùng chung cho hoạt động chịu thuế và k chịu thuế mình sẽ chọn nhóm HHDV 2. Sau đấy sẽ phân bổ số thuế đấy như thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn cho mình hỏi chút, với hoá đơn đầu vào dùng chung cho hoạt động chịu thuế và k chịu thuế mình sẽ chọn nhóm HHDV 2. Sau đấy sẽ phân bổ số thuế đấy như thế nào ạ?
Thưa anh/chị
khoản phân bổ thuế thế đầu vào dùng chung đơn vị tự tính bên ngoài và tự điền vào số liệu trên tờ khai nhé, phần mềm hiện tại chưa có chức năng hỗ trợ phân bổ ngay trên phần mềm ạ
Trân trọng

Hoai Anh

Cho mình hỏi chút. Công ty mình xuất HĐ ko chịu thuế, HĐ đầu vào có thuế. Vậy hạch toán thế nào để không khấu trừ thuế mà vẫn tính toàn bộ chi phí cả thuế. Mình cảm ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi chút. Công ty mình xuất HĐ ko chịu thuế, HĐ đầu vào có thuế. Vậy hạch toán thế nào để không khấu trừ thuế mà vẫn tính toàn bộ chi phí cả thuế. Mình cảm ơn
Thưa anh/chị
Đơn vị vãn hạch toán chứng từ mua vào bình thường, ở phần thuế cột TK thuế đơn vị bỏ trống là được nhé

tranhuyennga

Cho mình hỏi chút. Khi mình hạch toán chứng từ quyết toán tạm ứng cho CBNV thì hạch toán các hóa đơn thế nào để lên tờ khai thuế GTGT đúng. Bên mình kinh doanh mặt hàng không chịu thuế nên thuế gtgt đầu vào không khấu trừ. Mình cảm ơn!

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, chị vào tổng hợp/chứng từ quyết toán tạm ứng, và hạch toán quyết toán tạm ứng như bình thường, kê khai đúng thông tin hóa đơn thì sẽ lên tờ khai thuế ạ.