Hỏi về giá vốn khi bán hàng là dịch vụ

nguyenvansonxd

Công ty em chuyên thuê mặt bằng rộng rồi chia nhỏ ra cho thuê lại, hóa đơn đầu vào ghi là "chi phí dịch vụ theo hợp đồng số...." em hạch toán chứng từ mua dịch vụ trên misa: Nợ 632 có 111/112. cho em hỏi vậy có đúng ko
Khi bán dịch vụ cho khách vì không xuất kho nên không có mục giá vốn 632, vậy em phải hạch toán thế nào ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Chào Quý khách,
Khi phát sinh đầu vào thuê mặt bằng, nếu tại lúc đó Quý khách đã có doanh thu hoặc hợp đồng cho thuê hết cả khoảnh đất thì có thể hạch toán N632/C112. Trường hợp khi nhận hóa đơn đầu vào tiền thuê đất mà đơn vị chưa cho thuê hoặc chưa có hợp đồng cho thuê hết, thì nên treo trên TK trung gian, ví dụ như TK 154, hạch toán N154/C112. Khi phát sinh doanh thu tiền cho thuê từng ô nhỏ, thì lúc đó mới hạch toán giá vốn N632/C154.
Khi có phát sinh hóa đơn đầu ra, Quý khách hạch toán như sau:
- Ghi nhận doanh thu: Vào nghiệp vụ/Bán hàng/Chứng từ bán hàng, hạch toán N111,112,131/C511,3331
- Ghi nhận giá vốn: Vào Phân hệ Tổng hợp/Chứng từ nghiệp vụ khác, hạch toán N632/C154.
Trân trọng!

nguyenvansonxd

- Khi ghi nhận giá vốn N632/C154 thì biết lấy giá trị của giá vốn là bao nhiêu đc ạ ? vì khi cho thuê từng ô nhỏ chỉ ghi là phí dịch vụ, không tính theo m2 diện tích và có ô đẹp cho thuê giá cao , ô xấu cho thuê giá thấp ? em cảm ơn anh chị !!!

Tuyền Nguyễn

Chào Quý khách,
Giá trị ghi nhận N632/C154 bằng giá trị hạch toán nợ 154 trước đây
Còn mục ô đẹp bán giá cao, ô xấu bán giá thấp giá đó là giá bán ghi nhận doanh thu cho vào 511
Trân trọng!

nguyenvansonxd

Ví dụ: công ty mình thuê mặt bằng rộng là 100 tr/ 1 tháng khi đó mình hạch toán N154/C112 là 100 tr. Sau đó công ty cho thuê lại 1 ô nhỏ giá cho thuê là 15 tr trong nửa tháng. vậy mình ghi nhận giá vốn N632/C154 là bao nhiêu tiền vậy ? Xin cảm ơn !!!

Linh2905

Chào quý khách
Gía trị ghi nhận giá vốn nợ 632/có 154 sẽ là 15 triệu đồng chính là giá cho thuê lại 1 ô nhỏ trong nửa tháng
Trân trọng cảm ơn!

nguyenvansonxd

Bên mình thuê mặt bằng (đầu vào) là 100 tr/tháng và cho thuê làm 2 hợp đồng , hợp đồng 1 là 15 tr/tháng hợp đồng 2 là 95 tr/tháng. nếu lấy 15 triệu là giá vốn thì khi cho thuê hết cả mặt bằng (2 hợp đồng) với giá trị là 15+95=110 tr, khi đó hạch toán giá vốn N632/C154 phải là 100 tr (giá thuê đầu vào ) chứ làm sao giá vốn lại bằng 110 tr được. Xin các anh chị chỉ dẫn giúp ạ . Xin cảm ơn !!!!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình thuê mặt bằng (đầu vào) là 100 tr/tháng và cho thuê làm 2 hợp đồng , hợp đồng 1 là 15 tr/tháng hợp đồng 2 là 95 tr/tháng. nếu lấy 15 triệu là giá vốn thì khi cho thuê hết cả mặt bằng (2 hợp đồng) với giá trị là 15+95=110 tr, khi đó hạch toán giá vốn N632/C154 phải là 100 tr (giá thuê đầu vào ) chứ làm sao giá vốn lại bằng 110 tr được. Xin các anh chị chỉ dẫn giúp ạ . Xin cảm ơn !!!!
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị ghi nhận giá vốn 100 tr nhé, doanh thu là 110tr
Trân trọng

nguyenvansonxd

Vậy cho mình hỏi bên mình thuê là 100 tr/tháng (Hóa đơn đầu vào). Sau đó bên mình cho thuê lại làm 2 hợp đồng, 1 hợp đồng là 15 tr và 1 hợp đồng là 95 tr. nhưng ban đầu mới cho thuê theo hợp đồng 1 là 15 tr. (hợp đồng 2 giá trị 95 tr chưa cho thuê ngay). khi đó hạch toán giá vốn N632/C154 là bao nhiêu tiền vậy? ( 15 triệu là doanh thu bên mình cho thuê lại )

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy cho mình hỏi bên mình thuê là 100 tr/tháng (Hóa đơn đầu vào). Sau đó bên mình cho thuê lại làm 2 hợp đồng, 1 hợp đồng là 15 tr và 1 hợp đồng là 95 tr. nhưng ban đầu mới cho thuê theo hợp đồng 1 là 15 tr. (hợp đồng 2 giá trị 95 tr chưa cho thuê ngay). khi đó hạch toán giá vốn N632/C154 là bao nhiêu tiền vậy? ( 15 triệu là doanh thu bên mình cho thuê lại )
Thưa anh/chị
giá vốn vẫn là 100tr ạ? Việc cho thuê lại là phần doanh thu đơn vị cho thuê( gồm 2 HĐ)
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nhưng lúc đó bên mình mới cho thuê lại 1 hợp đồng giá trị có 15 tr thôi, (hợp đồng 95 tr chưa ký - chưa cho thuê) vậy giá vốn làm sao bằng 100 tr đc ?
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị tự xác định số 100tr cho 2 HĐ giá vốn bao nhiêu, để xác định số N632/C154 nhé, vì phần này 1 miếng mà chia làm 2, nên đơn vị phải xác định bao nhiêu tiền cho từng HĐ nhé
Trân trọng