Tài khoản vay ngân hàng

VNA111

Active Member
Misa hướng dẫn giúp mình hạch toán Tiền vay trên phần mềm với:
- Ngày 6/9/18: Cty mình có giấy nhận nợ theo hạn mức tín dụng 1 tỷ. LD 1824800134
- Ngày 10/9/18: Giấy nhận nợ LD 1825300141. NH giải ngân 365tr. Để thanh toán tiền hàng cho cty nước ngoài ( thanh toán USD quy đổi ra tiền đồng trên giấy nhận nợ)
- Ngày 11/9/18: Giấy nhận nợ LD 1825400062. NH giải ngân 200tr vào TK tiền gửi 112, sau đó từ TK tiền gửi 112 nộp thuế NK, thuế GTGT. Trên sao kê ngân hàng có khoản giải ngân 200tr, sau đó nộp thuế 200tr.
- Ngày 15/9/18: Trên sao kê ngân hàng có khoản Trả lãi vay theo số LD 1825300141.
Mình cảm ơn!
Chào bạn,
Khế ước 6/9/2018 (LD 1824800134) không rõ rải ngân để làm gì sao hạch toán nổi bạn.
Nếu rải vào tái khoản thì bút toán là:
Nợ Tk 112
Có TK341
Khế ươc 10/9/2018 có bút toán là:
Nợ TK 331
Có TK341
Khế ươc ngày 11/9/18 do rải ngân qua tài khoản nên có bút toán trung gian để theo dõi sổ phụ:
Nợ TK112
Có TK341
Sau đó
Nợ TK 333
Có TK112
Chắc hợp đồng tín dụng quy định ngày trả lãi là 15 hàng tháng nên ngân hàng tính lãi dù chưa hết tháng
Bút toán:
Nợ TK 635
Có TK112

*Có nhiều cách để theo dõi tiền vay như rất nhiều bạn chia sẻ, theo mình thì nên theo dõi TK 341 như Tk331 là hợp lý nhất vì nhỡ một khoản vay nào đó không phải từ ngân hàng (vay của cá nhân chẳng hạn) theo dõi nó như tk ngân hàng thì buồn cười lắm.
Trân trọng.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Anh/Chị VNA111 đã chia sẻ.
Anh/Chị Tuyết Mai tham khảo xem ạ, nếu còn thắc mắc phản hồi lại giúp em nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

anh/chị cho em hỏi chút ạ.
Bên công ty em cũng có vay của ngân hàng VPbank theo 3 khế ước nhận nợ khác nhau, nhưng vpbank sẽ giải ngân thanh toán cho bên nhà cung cấp của em. (tức là em chỉ chuyển nhờ tiền về thì em thu lại tiền mặt hết).
Em hạch toán như thế này, nhưng bước 2 em không biết phải làm như thế nào
1. Khi vay nợ, Vpbank giải ngân trực tiếp cho NCC
N331/C341: chi tiết cho NCC, ngân hàng và mã khế ước
2. Khi thu lại tiền của bên NCC trả thì em hạch toán ntn ạ?
3. Trả nợ cho vpbank, trích từ TK thanh toán
N341/C112: chi tiết cho NCC, ngân hàng và mã khế ước
Em cám ơn ạ

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Bên công ty em cũng có vay của ngân hàng VPbank theo 3 khế ước nhận nợ khác nhau, nhưng vpbank sẽ giải ngân thanh toán cho bên nhà cung cấp của em. (tức là em chỉ chuyển nhờ tiền về thì em thu lại tiền mặt hết).
Em cám ơn ạ
Thưa chị!
Khi thu lại tiền NCC thì tùy theo đơn vị thu lại tiền của NCC bằng tiền gì? VD thu bằng tiền mặt : N111C331 Đối tượng NCC nhé
Cám ơn!

VNA111

Active Member
Em cám ơn ạ
Chào bạn,
Có vẻ như bạn đang trao đổi về một tình huống chỉ xảy ra khi làm nội bộ, khá là khó diễn đạt với bạn khi nói về giải pháp.
Trước khi thu tiền vay, bạn đã hạch toán bút toán mua hàng và bạn bị sa lầy ở mục 2, nếu thu tiền của NCC thì hóa ra lại nợ NCC đúng số tiền thu, mình đoán tình huống của bạn có nút ở đấy.
Nội bộ cần thông tin ghi chép thực tế, theo thông tin của bạn mình khuyên bạn cách tốt nhất là thuyết phục sếp bỏ qua các bước trung gian, lúc đó bạn chỉ cần ghi bút toán vay và trả vay là đủ
Cụ thể:
Bút toán vay
Nợ Tk 1111
Có TK 341
Trả vay
Nợ TK 341
Có TK 111,112.
Chúc bạn thành công.

Trương Hạnh

Well-Known Member
Cho mình hỏi, khi mình đi vay tiền ngân hàng trả tiền nhà cung cấp, ngân hàng giải ngân trực tiếp cho nhà cung cấp thì hạch toán lên misa thế nào ạ
Thưa anh/chị!
Anh/chị vào Tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán như hướng dẫn Tại đây
Trân trọng!

tuanquangtq0401

Khi vay tiền NH để trả tiền hàng (ủy nhiệm chi trực tiếp từ tk vay, ko qua tk tiền gửi) hoặc để trả lương (rút tiền mặt) mình vào phân hệ tổng hợp->chứng từ NVK, nhập khoản vay N331,111/C 3411(chi tiết theo từng tk vay). Khi đến hạn giải ngân, ngân hàng tự động trừ tiền trong tk tiền gưir, mình vào phân hệ ngân hàng->chi tiền, nhập số tiền trả N3411/C112, nhưng ko thấy có chỗ nào để nhập chi tiết 3411 theo từng tk vay cả.

thơ phạm

bạn ơi cho mình hỏi, sau khi
Thưa quý khách hàng,
Các khoản vay này có 1 tài khoản theo dõi riêng, Vậy quý khách hàng có thể theo dõi tài khoản vay 341 theo tài khoản ngân hàng nhé.
1. vào Danh mục/tài khoản/hệ thống tài khoản/kích vào tai khoản 341 và tích theo dõi chi tiết theo tài khoản ngân hàng.
2. Khi lập chứng từ liên quan quý khách hàng hạch toán đến 341 thì chọn tài khoản ngân hàng nhé.
3. Tham khảo Báo cáo/Ngân hàng/Bảng kê số dư ngân hàng/CHọn tài khoản 341 để xem nhé.
View attachment 957
bạn ơi sau khi mình làm như thế này nhưng xuất báo cáo thì số dư đầu kì không hiện ra, giúp mình nhé.

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
bạn ơi cho mình hỏi, sau khi

bạn ơi sau khi mình làm như thế này nhưng xuất báo cáo thì số dư đầu kì không hiện ra, giúp mình nhé.View attachment 9285
Thưa anh/chị
Đơn vị vui lòng vào nghiệp vụ/ nhập số dư ban đầu, kiểm tra TK 341 có nhập chi tiết cho TK NGÂN HÀNG không nhé,
Trân trọng

thơ phạm

Thưa anh/chị
Đơn vị vui lòng vào nghiệp vụ/ nhập số dư ban đầu, kiểm tra TK 341 có nhập chi tiết cho TK NGÂN HÀNG không nhé,
Trân trọng
vì mình chọn tk 341 vừa là nhà cung cấp vừa là tk ngân hàng nên khi nhập số dư đầu kì vào thì chỉ nhập theo nhà cung cấp như thế này, làm thế nào để nhập chi tiết theo tk ngân hàng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
vì mình chọn tk 341 vừa là nhà cung cấp vừa là tk ngân hàng nên khi nhập số dư đầu kì vào thì chỉ nhập theo nhà cung cấp như thế này, làm thế nào để nhập chi tiết theo tk ngân hàngView attachment 9288
Thưa anh/chị
Sau khi nhập 341 theo NCC xong, đơn vị qua bên tab số dư Tk ngân hàng, muốn nhập ngân hàng nào thì nhấn nhập số dư, và chọn TK 3411 để nhập nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
mình làm như vậy nhưng số dư đk của 112 bị mất, số đầu kì 3411 bị âm
Thưa anh/chị
Cái nào 112 thì nhập 112 bình thường, còn cái nào 341 thì đơn vị nhập cho 341 , 2 cái này đâu liên quan ạ?Nếu 1 TK ngân hàng mà lại theo dõi cho 2 TK thì đơn vị phải tạo thêm TK ngân hàng để nhập chứ phần mềm hiện tại chưa hỗ trợ 1 TK ngân hàng mà nhập cho 2 TK nhé
3411 âm đầu kỳ vậy đơn vị kiểm tra lại số dư mình nhập có bị sai không nhé
Trân trọng

mebin

Thưa quý khách hàng,
Khi quý khách hàng nhập liệu như thế nào trên MISA để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.
Quý khách hàng có thể gửi kèm hình ảnh chứng từ ạ.
cho mình hỏi như sau : do khoản vay của các năm trước ..tính đến lúc dùng misa thì mình chỉ có thể lấy số tiền còn phải trả cho bank tổng là vd:500tr nữa hàng tháng chả lãi A và góc B . cho mình hỏi là mình k nhập liê lại tổng số tiền vay từ những năm trước và cũng k nhập lại các đợt tt gốc lãi đấy nữa ,,giừo mình chỉ cần biết còn nợ Bank 500tr và trả lãi dần cho khoản vay này...mình đã nhập số dư đầu kỹ nợ bạn 500tr trên TK 331 và khi trả gốc lãi thì mình Htoán: N341/112 và N635/112 như vậy số nợ 500tr trên TK 331 dư đầu kỹ k hề giảm đi ..vậy misa cho mình hỏi mình nên để 500tr kia treo ở tk nào moi hợp lý khi mình nhập số dư khoản vay NH này

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho mình hỏi như sau : do khoản vay của các năm trước ..tính đến lúc dùng misa thì mình chỉ có thể lấy số tiền còn phải trả cho bank tổng là vd:500tr nữa hàng tháng chả lãi A và góc B . cho mình hỏi là mình k nhập liê lại tổng số tiền vay từ những năm trước và cũng k nhập lại các đợt tt gốc lãi đấy nữa ,,giừo mình chỉ cần biết còn nợ Bank 500tr và trả lãi dần cho khoản vay này...mình đã nhập số dư đầu kỹ nợ bạn 500tr trên TK 331 và khi trả gốc lãi thì mình Htoán: N341/112 và N635/112 như vậy số nợ 500tr trên TK 331 dư đầu kỹ k hề giảm đi ..vậy misa cho mình hỏi mình nên để 500tr kia treo ở tk nào moi hợp lý khi mình nhập số dư khoản vay NH này
Thưa anh/chị
Sao 500tr đơn vị lại treo qua 331 ạ, đơn vị vay ngân hàng trả NCC hay sao ạ?, hay chỉ đơn giản đơn vị vay ngân hàng rồi trả lãi hàng tháng
Trân trọng

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Bạn làm thế thì đúng là đến mùa quýt nào tiền vay vẫn nguyên vậy.
Nếu số dư đầu kỳ bạn để TK 331 thì bút toán trả tiền vay phải là Nợ TK 331/Có TK 112 mới ổn.
Tuy nhiên theo mình thì nên theo dõi khoản vay này trên TK 341 (nhập đầu kỳ và hạch toán phát sinh trên TK này) vì còn liên quan đến trình bày báo cáo tài chính nữa.
Trân trọng.