Chi tiết 341 và Chi tiết tiền vay bị chênh lệch

mrahn_184

Member
Dear bộ phận tư vấn MISA,
Cty tôi hiện đang sử dụng phần mềm kế toán MISA 2019 và có một trục trặc như sau:
- Trên sổ chi tiết TK 341 của năm 2017 có hiện số dư đầu kì là 7.700.000.000đ. Tuy nhiên, trên sổ chi tiết tiền vay (TK 341) thì lại không có số dư đầu kì, dẫn đến sự sai lệch giữa sổ chi tiết 341 và sổ chi tiết tiền vay. Thực tế thì sổ chi tiết 341 năm 2017 có số dư đầu kì = 7.700.000.000đ là đúng còn sổ chi tiết tiền vay là sai (vì không thể hiện số dư đầu kì = 7.700.000.000).
Bộ phận tư vấn vui lòng hướng dẫn tôi giải quyết trường hợp này.
Chân thành cảm ơn!
Mến.
Hình ảnh đính kèm:

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear bộ phận tư vấn MISA,
Cty tôi hiện đang sử dụng phần mềm kế toán MISA 2019 và có một trục trặc như sau:
- Trên sổ chi tiết TK 341 của năm 2017 có hiện số dư đầu kì là 7.700.000.000đ. Tuy nhiên, trên sổ chi tiết tiền vay (TK 341) thì lại không có số dư đầu kì, dẫn đến sự sai lệch giữa sổ chi tiết 341 và sổ chi tiết tiền vay. Thực tế thì sổ chi tiết 341 năm 2017 có số dư đầu kì = 7.700.000.000đ là đúng còn sổ chi tiết tiền vay là sai (vì không thể hiện số dư đầu kì = 7.700.000.000).
Bộ phận tư vấn vui lòng hướng dẫn tôi giải quyết trường hợp này.
Chân thành cảm ơn!
Mến.
Hình ảnh đính kèm:
Thưa anh/chị
Trường hợp này có thể do nguyên nhân, 341 anh/chị không tick theo dõi theo đối tượng, nên khi in sổ TK vẫn lên số dư vì đi theo đầu TK 341, còn sổ chi tiết vay là có cả đối tượng vay nên sẽ không hiển thị
Nếu muốn cả 2 sổ lên đúng , thì 341 anh/chị phải tick theo dõi chi tiêt theo đối tượng, thì khi in BC mới lên đúng cả 2 nhé
Muốn tick theo dõi chi tiết theo đối tượng, anh/chị vào danh mục/tài khoản/hệ thống TK/ tìm đến TK 341 nhấn đúp lên tick chon ô đối tượng và chọn đối tượng muốn theo dõi

Trân trọng

mrahn_184

Member
Thưa anh/chị
Trường hợp này có thể do nguyên nhân, 341 anh/chị không tick theo dõi theo đối tượng, nên khi in sổ TK vẫn lên số dư vì đi theo đầu TK 341, còn sổ chi tiết vay là có cả đối tượng vay nên sẽ không hiển thị
Nếu muốn cả 2 sổ lên đúng , thì 341 anh/chị phải tick theo dõi chi tiêt theo đối tượng, thì khi in BC mới lên đúng cả 2 nhé
Muốn tick theo dõi chi tiết theo đối tượng, anh/chị vào danh mục/tài khoản/hệ thống TK/ tìm đến TK 341 nhấn đúp lên tick chon ô đối tượng và chọn đối tượng muốn theo dõi
Trân trọng
Dear Ms. Hiền Vương,
Tôi đã làm theo hướng dẫn của bạn nhưng vẫn chưa xử lí được vấn đề.
Sổ chi tiết 341 và Sổ chi tiết tiền vay vẫn bị lệch nhau số dư đầu kì của năm 2017.
Cty tôi hạch toán TK 341, chi tiết 34111-Vay ngắn hạn ngân hàng.
Khi tôi tiến hành chọn Đối tượng thì có "Thông báo" như này.
Rất mong bạn tiếp tục hỗ trợ.
Thanks!

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear Ms. Hiền Vương,
Tôi đã làm theo hướng dẫn của bạn nhưng vẫn chưa xử lí được vấn đề.
Sổ chi tiết 341 và Sổ chi tiết tiền vay vẫn bị lệch nhau số dư đầu kì của năm 2017.
Cty tôi hạch toán TK 341, chi tiết 34111-Vay ngắn hạn ngân hàng.
Khi tôi tiến hành chọn Đối tượng thì có "Thông báo" như này.
Rất mong bạn tiếp tục hỗ trợ.
Thanks!
Thưa anh/chị
Đã có số dư đầu kỳ 341 rồi không cho tick đâu ạ, anh/chị vui lòng ghi lại số liệu số dư đầu kỳ của 341, sau đó vào nghiệp vụ/nhập số dư ban đầu/tìm đến số dư 341 xóa đi sau đó qua bên danh mục làm như em hướng dẫn tick theo dõi theo đối tượng,rồi quay lại nhập số dư 341 chi tiết từng đối tượng nhé
Trân trọng

mrahn_184

Member
Thưa anh/chị
Đã có số dư đầu kỳ 341 rồi không cho tick đâu ạ, anh/chị vui lòng ghi lại số liệu số dư đầu kỳ của 341, sau đó vào nghiệp vụ/nhập số dư ban đầu/tìm đến số dư 341 xóa đi sau đó qua bên danh mục làm như em hướng dẫn tick theo dõi theo đối tượng,rồi quay lại nhập số dư 341 chi tiết từng đối tượng nhé
Trân trọng
Dear Ms. Hiền Vương,
Tôi đã xử lí được vấn đề theo hướng dẫn của bạn.
Cảm ơn nhiều.
Mến.

Thanh Tan

Member
Thưa anh/chị
Trân trọng
Chào Misa ,
Mình cũng bị trường hợp này nhưng ko xóa được nhờ Misa hướng dẫn
Cảm ơn nhiều!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Misa ,
Mình cũng bị trường hợp này nhưng ko xóa được nhờ Misa hướng dẫn
Cảm ơn nhiều!
Thưa anh/chị
Anh/chị xóa bị lỗi gì ạ? nếu giống lỗi trên thì chị làm tương tự hướng dẫn giúp em nhé, còn không thì chụp ảnh cụ thể giúp em ạ
Trân trọng

Thanh Tan

Member
Thưa anh/chị
Anh/chị xóa bị lỗi gì ạ? nếu giống lỗi trên thì chị làm tương tự hướng dẫn giúp em nhé, còn không thì chụp ảnh cụ thể giúp em ạ
Trân trọng
Khi mình bấm xóa thì máy báo như hình ,mình bấm yes có được không ạ ?

Đính kèm

Sửa lần cuối:

Trương Hạnh

Well-Known Member
[

Mình đã làm theo hướng dẫn của Misa nhưng vẫn ko thể hiện số dư đầu kỳ trong sổ chi tiết tiền vay.
Nhờ Misa giúp dùm!
Xin cảm ơn!
Thưa quý khách!
anh/chị vui lòng gửi mail vào địa chỉ [email protected] kèm ultraview và tiêu đề mail ghi gửi tư vấn 3152 để MISA vào máy kiểm tra ạ
Trân trọng!

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thưa Chị,
Sau khi MISA vào trực tiếp Ultra kiểm tra thì bên mình sau khi xóa chưa nhập lại số dư nên số liệu chưa lên đủ.
Hiện tại MISA đã hỗ trợ thành công, có vướng mắc gì chị đang bài để MISA tư vấn nhé,
Em cảm ơn!