Mình có 1 vấn đề cần MISA giúp ak. mua CCDC có kèm chi phí vận chuyển

Punny Punny

Cty mình mua 2 CCDC (xuất dùng ngay) đều có số lượng =11, đơn giá =1.650.000, thành tiền 18.150.000 chưa có VAT, chi phí vận chuyển là 3.500.000 chưa có VAT, sau khi hạch toán ghi sổ CCDC và chi phí VC thì phần hạch toán ghi tăng CCDC như thế nào ạ? (nguyên giá CCDC = giá trị CCDC + CPVC nhưng trong bảng ghi tăng CCDC chỉ có số lượng và đơn giá, ko có CPVC thì làm s ra nguyên giá CCDC để phân bổ đây). Giúp mình với Misa ơi.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cty mình mua 2 CCDC (xuất dùng ngay) đều có số lượng =11, đơn giá =1.650.000, thành tiền 18.150.000 chưa có VAT, chi phí vận chuyển là 3.500.000 chưa có VAT, sau khi hạch toán ghi sổ CCDC và chi phí VC thì phần hạch toán ghi tăng CCDC như thế nào ạ? (nguyên giá CCDC = giá trị CCDC + CPVC nhưng trong bảng ghi tăng CCDC chỉ có số lượng và đơn giá, ko có CPVC thì làm s ra nguyên giá CCDC để phân bổ đây). Giúp mình với Misa ơi.
Thưa anh/chị
Khi anh/chị mua CCDC anh/chị vẫn hạch toán mua hàng bình thường, phần chi phí VC đó anh/chị cho vào Nợ TK 153 luôn để cộng vào giá trị CCDC khi ghi tăng
Khi ghi tăng, anh/chị sẽ nhập chỗ đơn giá là đơn giá bao gồm cả phí VC luôn nhé để Ghi tăng giá trị lên đúng bằng tổng giá trị ccdc và chi phí nhé
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
(có 2 HĐ GTGT mua CCDC) CCDC mua xuất dùng ngay mình đk: N242/C111, j phần CP VC cho vào TK 242 được ko để trùng vs CCDC khi phân bổ chi phí
Dạ thưa anh/chị
Đối với trường hợp mua về dùng ngay thì đưa qua 242 luôn được nhé, chi phí vận chuyển cũng vậy để sau này tập hợp ghi tăng CCDC nhé
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho mình nói thêm là có 2 HĐ mua CCDC và 1 HĐ chi phí VC, và mình đã phân bổ 1 HĐ CPVC vào 2 HĐ mua CCDC
Thưa anh/chị
Chi phí vận chuyển này không cộng vào giá trị nhập kho thì không có phân bổ đâu ạ, anh/chị chỉ làm bút toán ghi nhận 242 để ghi tăng lấy nguồn gốc hình thành, chứ không có phân bổ giống mua hàng nhập kho nhé, vì bản chất là không qua kho thì chị phân bổ vậy không đúng nhé
Khi hạch toán chi phí VC chị hạch toán bình thường N 242 để ghi nhận 242 sau này ghi tăng chị chọn nguồn gốc nó lên để cộng vào giá trị CCDC ghi tăng nhé.
Trân trọng!