Chênh lệch sổ cái và bảng kê thuế

phuongdung_2010

Bạn ơi giúp mình với, mình cũng bị chênh lệch sau khi kiểm tra, ở quý 3 thì PChi ở hoá đơn đó mình đã kê sang quý 4 rồi. Giờ chỉnh sửa ntn ạ. Mình cảm ơn
5d1f8ce3432fa171f83e.jpg 6ca8a38e6c428e1cd753.jpg

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Bạn ơi giúp mình với, mình cũng bị chênh lệch sau khi kiểm tra, ở quý 3 thì PChi ở hoá đơn đó mình đã kê sang quý 4 rồi. Giờ chỉnh sửa ntn ạ. Mình cảm ơnView attachment 6382 View attachment 6383 View attachment 6382 View attachment 6383 View attachment 6382 View attachment 6383
Thưa quý khách hàng!
Vui lòng kiểm tra lại dùm em mình nộp thuế các chứng từ này là nằm trong quý nào?
HD đầu vào có thể kê trong vòng 12 tháng. Nếu đã lỡ kê nhầm trong quý 4 thì khi xem đối chiếu từng quý nhưng cuối năm thì giữa tờ khai và sổ cái sẽ khớp
Còn nếu các chứng từ này kê trong quý 2,3 thì vui lòng xóa tờ khai đi rồi lập lại hd sẽ nhảy đúng quý ạ
Cám ơn!

dungpt

Member
Cho em hỏi ké chút với ạ, vì em không biết làm cách nào để tạo bài viết mới trong https://forum.misa.com.vn
em có nhận 1 hoá đơn GTGT của NCC hoá đơn có tổng tiền thanh toán là: 3.054.084đ mà nhà cung cấp viết số tiền bằng chữ là "ba triệu năm mươi bốn ngàn lẻ tám mươi bốn đồng" như thế này thì có hợp lệ không ạ?
anh chị giúp em với ạ

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Cho em hỏi ké chút với ạ, vì em không biết làm cách nào để tạo bài viết mới trong https://forum.misa.com.vn
em có nhận 1 hoá đơn GTGT của NCC hoá đơn có tổng tiền thanh toán là: 3.054.084đ mà nhà cung cấp viết số tiền bằng chữ là "ba triệu năm mươi bốn ngàn lẻ tám mươi bốn đồng" như thế này thì có hợp lệ không ạ?
anh chị giúp em với ạ
Thưa chị!
Theo như cách viết này thì hiện tại HD này bị sai nhưng tùy từng khu vực quản lý thuế chấp nhận hay không?
Để chính xác mình hỏi cán bộ quản lý thuế trực tiếp cuả đơn vị. Thuế cho qua thì sd bình thường không thì yêu cầu xuất lại ạ
Vui lòng tham khảo thêm: http://ketoanthienung.net/hoa-don-viet-sai-so-tien-bang-chu.htm
Cám ơn!

Sửa lần cuối:

dungpt

Member
Thưa chị!
Theo như cách viết này thì hiện tại HD này bị sai nhưng tùy từng khu vực quản lý thuế chấp nhận hay không?
Để chính xác mình hỏi cán bộ quản lý thuế trực tiếp cuả đơn vị. Thuế cho qua thì sd bình thường không thì yêu cầu xuất lại ạ
Vui lòng tham khảo thêm: http://ketoanthienung.net/hoa-don-viet-sai-so-tien-bang-chu.htm
Cám ơn!
Em kêu NCC họ xuất lại hoá đơn khác cho em rồi, thanks chị nhiều ạ

Nhờ mọi người xem giúp em trường hợp như ảnh đính kèm:
Quý 3 em kê khai thuế bị nhầm thuế suất (Hàng KM đầu vào không thuế suất nhưng em lại kê khai 10% ) dẫn đến số tiền thuế được khấu trừ bị giảm, em đã làm kê khai bổ sung điều chỉnh giảm trong quý IV. Nhưng khi đối chiếu bảng kê thuế và số cái vẫn bị lệch như file đính kèm.
Trong trường hợp này các anh/chị tư vấn hộ em xem phải xử lý thế nào với ạ

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nhờ mọi người xem giúp em trường hợp như ảnh đính kèm:
Quý 3 em kê khai thuế bị nhầm thuế suất (Hàng KM đầu vào không thuế suất nhưng em lại kê khai 10% ) dẫn đến số tiền thuế được khấu trừ bị giảm, em đã làm kê khai bổ sung điều chỉnh giảm trong quý IV. Nhưng khi đối chiếu bảng kê thuế và số cái vẫn bị lệch như file đính kèm.
Trong trường hợp này các anh/chị tư vấn hộ em xem phải xử lý thế nào với ạ
Thưa chị,
Khi lập tờ khai bổ sung, chị làm bút toán điều chỉnh giảm thuế ở chứng từ NVK ở quý IV, chứ không quay lại chứng từ cũ để chỉnh nhé! nếu chị lỡ chỉnh thì phải chỉnh lại như cũ
Chứng từ cũ khai báo nhầm mà hết thời hạn nộp tờ khai rồi thì giữ nguyên không chỉnh sửa gì
Chị xem lại hướng dẫn lập tờ khai bổ sung Tại đây nhé!
Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Sai rồi.
1. Chênh lệch do không hạch toán sổ cái nhưng lại kê khai, điều chỉnh sổ là không đúng.
2. Nếu số ghi chỉ tiêu 37 quý 4 của bạn bằng tổng chênh lệch hóa đơn thì sau khi khai quý 4 số ở chỉ tiêu 40 hoặc 43 lại khớp với số dư trênsổ cái, các chênh lệch được xử lý trên tờ khai điều chỉnh quý 3 rồi (khi đối chiếu vẫn báo lệch nguyên như vậy, có lệch mới có bổ sung chứ).
Trân trọng.

dungpt

Member
A/c cho em hỏi: em có 3 hoá hơn bị bỏ sót, 1 hoá đơn tháng 10/2017, 1 hoá đơn tháng 11/2017 và 1 hoá đơn tháng 01/2018 bây giờ em hạch toán vào kỳ báo cáo thuế Quý 2/2019 thì có được không ạ? sau khi kê khai thuế vào quý 2/2019 xong thì em có cần phải làm lại báo cáo tài chính năm 2017 và 2018 không ạ? em cần làm những gì sau khi kê khai hoá đơn bị bỏ sót, em cảm ơn a/c nhiều!!!

Trương Hạnh

Well-Known Member
A/c cho em hỏi: em có 3 hoá hơn bị bỏ sót, 1 hoá đơn tháng 10/2017, 1 hoá đơn tháng 11/2017 và 1 hoá đơn tháng 01/2018 bây giờ em hạch toán vào kỳ báo cáo thuế Quý 2/2019 thì có được không ạ? sau khi kê khai thuế vào quý 2/2019 xong thì em có cần phải làm lại báo cáo tài chính năm 2017 và 2018 không ạ? em cần làm những gì sau khi kê khai hoá đơn bị bỏ sót, em cảm ơn a/c nhiều!!!
Thưa Quý khách hàng!
Anh/chị đang nói đến hóa đơn sót ở đây là hóa đơn mua vào hay bán ra ạ
Trân trọng!

Trương Hạnh

Well-Known Member
dạ hoá đơn đầu vào ạ, chị hướng dẫn giúp em với ạ, em đang cần gấp ạ!
Thưa Quý khách hàng!
Anh/Chị có thể căn cứ vào nguyên tắc kê khai với hóa đơn đầu vào và đầu ra sau để xác định trường hợp của mình có cần kê khai bổ sung không nhé. Kể từ ngày 1/1/2014 (theo khoản 8 điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC) thì:
- Hoá đơn đầu vào: được kê khai, khấu trừ bổ sung vào thời điểm nào cũng được, trước khi cơ quan thuế có quyết định kiểm tra.
VD: Quý 1/2019 các bạn phát hiện có 1 hoá đơn đầu vào ngày 28/4/2018 chưa kê khai vào quý 2/2018, Thì có thể kê khai vào Quý hiện tại phát hiện (Kê khai vào quý 1/2019) => Không cần lập tờ khai bổ sung nếu sót hòa đơn đầu vào
Anh/Chị vui lòng tham khảo thêm hướng dẫn Tại đây
Trân trọng!

dungpt

Member
Thưa Quý khách hàng!
Anh/Chị có thể căn cứ vào nguyên tắc kê khai với hóa đơn đầu vào và đầu ra sau để xác định trường hợp của mình có cần kê khai bổ sung không nhé. Kể từ ngày 1/1/2014 (theo khoản 8 điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC) thì:
- Hoá đơn đầu vào: được kê khai, khấu trừ bổ sung vào thời điểm nào cũng được, trước khi cơ quan thuế có quyết định kiểm tra.
VD: Quý 1/2019 các bạn phát hiện có 1 hoá đơn đầu vào ngày 28/4/2018 chưa kê khai vào quý 2/2018, Thì có thể kê khai vào Quý hiện tại phát hiện (Kê khai vào quý 1/2019) => Không cần lập tờ khai bổ sung nếu sót hòa đơn đầu vào
Anh/Chị vui lòng tham khảo thêm hướng dẫn Tại đây
Trân trọng!
Như vậy trên misa tờ hoá đơn tháng 10/2017, tháng 11/2017 và tháng 1/2018 em hạch toán vào misa bình thường vào quý hiện tại phải không ạ? vậy ngày chứng từ và ngày hoá đơn em nhập liệu là ngày ghi trên hoá đơn và ngày hạch toán là ngày phát hiện hoá đơn bỏ sót là ngày 25/06/2019 đúng không ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Như vậy trên misa tờ hoá đơn tháng 10/2017, tháng 11/2017 và tháng 1/2018 em hạch toán vào misa bình thường vào quý hiện tại phải không ạ? vậy ngày chứng từ và ngày hoá đơn em nhập liệu là ngày ghi trên hoá đơn và ngày hạch toán là ngày phát hiện hoá đơn bỏ sót là ngày 25/06/2019 đúng không ạ?
Thưa quý khách hàng!
Ngày hóa đơn và ngày hạch toán anh/chị cứ giữ nguyên ạ, khi lập tờ khai quý 1/2019 thì pm sẽ tự động lấy lên những hóa đơn chưa được kê khai lên bảng kê ạ

dungpt

Member
Thưa quý khách hàng!
Ngày hóa đơn và ngày hạch toán anh/chị cứ giữ nguyên ạ, khi lập tờ khai quý 1/2019 thì pm sẽ tự động lấy lên những hóa đơn chưa được kê khai lên bảng kê ạ
Vậy phần chi phí phát sinh của 3 tờ hoá đơn bỏ sót này của năm 2017 và 2018 thì như thế nào ạ chị?em có phải làm lại báo cáo tài chính của 2017, 2018 không ạ? hay phần chi phí này tính vào 2019 ạ chị?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Vậy phần chi phí phát sinh của 3 tờ hoá đơn bỏ sót này của năm 2017 và 2018 thì như thế nào ạ chị?em có phải làm lại báo cáo tài chính của 2017, 2018 không ạ? hay phần chi phí này tính vào 2019 ạ chị?
Thưa Quý khách hàng!
Hóa đơn này anh/chị đã hạch toán chứng từ trên phần mềm MISA vào năm 2017, 2018 chưa ạ?
Trân trọng!

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Dạ chưa hạch toán gì luôn chị, giờ em phải làm thế nào ạ? chị có thể hướng dẫn giúp dùm em chi tiết liền mạch không ạ?
Thưa chị Dung,
Chị Dung cho em hỏi giá trị hóa đơn chị bỏ xót là bao nhiêu tiền. Nếu nó ít chị có thể đưa vào hạch toán chi phí trong kỳ hiện tại và để ngày chứng từ là ngày của năm cũ nhưng ngày hạch toán là thời điểm hiện tại. Trường hợp hóa đơn đó số tiền lớn, ảnh hưởng nghiêm trọng tới báo cáo tài chính năm trước thì sẽ phải hạch toán và năm cũ và điều chỉnh lại báo cáo tài chính.

dungpt

Member
Thưa chị Dung,
Chị Dung cho em hỏi giá trị hóa đơn chị bỏ xót là bao nhiêu tiền. Nếu nó ít chị có thể đưa vào hạch toán chi phí trong kỳ hiện tại và để ngày chứng từ là ngày của năm cũ nhưng ngày hạch toán là thời điểm hiện tại. Trường hợp hóa đơn đó số tiền lớn, ảnh hưởng nghiêm trọng tới báo cáo tài chính năm trước thì sẽ phải hạch toán và năm cũ và điều chỉnh lại báo cáo tài chính.
2017 tờ hoá đơn bỏ xót tháng 10 là 4.535.000, tờ hoá đơn bỏ xót tháng 11 là 1.415.000, và tờ hoá đơn bỏ xót tháng 03/2018 là 8.500.000vnđ, Cty em nhỏ nên đầu vào, đầu ra không nhiều ạ

P

Phạm Thùy Nga

Guest