Kê khai điều chỉnh bổ sung thuế GTGT

HTLE_MISA

Member
Em hỏi các bước kê khai bổ sung điều chỉnh và hạch toán 2 trường hợp đấy trên Misa 2017 mà chị
Thưa chị TRang!
- Trong trường hợp chị phát hiện Quý trước kê khai thừa hóa đơn GTTG đầu vào chị làm như sua:
+ Vào NGhiệp vụ/ Thuế/ Lập tờ khai bổ sung của tháng, quý sai theo thông số đúng/ SAu đó lập bút tóa điều chỉnh hạch toán Nợ TK liên quan/ Có TK133: Số tiền thuế sai.
- Trong trường hợp Quý trước , tháng trước chị quên không kê khai một hóa đơn đầu vào thì chị không cần phải làm tờ khai bsung mà Chứng tư đó sẽ chuyển sang quý, tháng hiện tại kê khai vẫn được nhé. Tại thời điểm ngày chứng từ . Chị làm bút toán mua hàng nhưng không tích Nhận kèm hóa đơn để phản anh hàng nhập kho hoặc chi phí. SAu đó đến thời đểm hiện tại ( phát hiện thiếu) chị vào nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán phần thuế Nợ 133/ Có TK liên quan Số tiền thuế của hóa đơn và kê khai thông tin của hóa đơn để lên tờ khai nhé.
Chúc chị thành công!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Huyền Trang

Trường hợp kê khai thiếu hóa đơn đầu vào năm 2017 nhưng năm 2018 mới phát hiện ra, mình muốn kê khai bổ sung điều chỉnh hóa đơn đấy vào tháng 12 năm 2017 thì làm thế nào? và hạch toán như thế nào vậy ad?

HTLE_MISA

Member
Thưa chị TRang!
Trong trường hợp này hóa đơn đầu vào năm 2017 nhưng năm 2018 mới phát hiện ra chị làm như sau:
-Do là hóa đơn đầu vào nên không khấu trừ ở quý trước thì có thể chuyển sang các quý sau để khấu trừ. Trong trường hợp này chị không cần phải lập tờ khai điều chỉnh mà đến quý phát hiện kê khai thiếu hóa đơn chị Nhập hóa đơn mua vào và kê khai vào Quý phát hiện ra hóa đơn thiếu chị hạch toán hóa đơn đầu vào và kê khai thuế đầu vào tại quý đó là được nhé
Chúc chị thành công!

TuyetTrung

Thưa chị TRang!
Trong trường hợp này hóa đơn đầu vào năm 2017 nhưng năm 2018 mới phát hiện ra chị làm như sau:
-Do là hóa đơn đầu vào nên không khấu trừ ở quý trước thì có thể chuyển sang các quý sau để khấu trừ. Trong trường hợp này chị không cần phải lập tờ khai điều chỉnh mà đến quý phát hiện kê khai thiếu hóa đơn chị Nhập hóa đơn mua vào và kê khai vào Quý phát hiện ra hóa đơn thiếu chị hạch toán hóa đơn đầu vào và kê khai thuế đầu vào tại quý đó là được nhé
Chúc chị thành công!
vậy cho mình hỏi chi phí của hóa đơn này có được tính vào năm 2018 hay ko? hay phải làm thế nào?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Khi hạch toán lên Phần mềm ngày hạch toán Anh/Chị để năm 2018 và ngày chứng từ anh/chị để năm 2017.
Và các hoá đơn này sẽ được tính vào năm 2018 nhé.
Tuy nhiên

Chào các bạn!
Cho mình hỏi mình đã làm bổ sung tờ khai bổ sung thuế GTGT quý 3/2018 vào ngày 29/1/2019 và điều chỉnh giảm trên tờ khai quý IV/2018 nộp ngày 30/1/2019.
Vậy cho mình hỏi mình sẽ hạch toán điều chỉnh trêm misa giảm vào ngày 31/12/2018 có đúng không ạ? Hay là hạch toán điều chỉnh vào ngày làm tờ khai, nếu vậy thì số thuế GTGT phải nộp trên BCTC sẽ ko khớp với tờ khai quý 4
Mong các bạn hướng dẫn giúp

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Admin cho e hỏi, cách kê khai bổ sung, điều chỉnh thuế GTGT trường hợp kê khai hai lần 1 hóa đơn và kê khai thiếu 1 hóa đơn trên misa 2017
Thưa chị!
Để xử lý các vấn đề về lâp, nộp, xóa các loại tờ khai thuế GTGT, nộp thuế, hoàn thuế GTGT, thiết lập mặc định nhóm HHDV mua vào trên chứng từ, chị xem hướng dẫn tại link sau nhé: https://goo.gl/GBWFUC
Trân trọng

Thưa chị!
Để xử lý các vấn đề về lâp, nộp, xóa các loại tờ khai thuế GTGT, nộp thuế, hoàn thuế GTGT, thiết lập mặc định nhóm HHDV mua vào trên chứng từ, chị xem hướng dẫn tại link sau nhé: https://goo.gl/GBWFUC
Trân trọng
Chào các bạn!
Cho mình hỏi mình đã làm bổ sung tờ khai bổ sung thuế GTGT quý 3/2018 vào ngày 29/1/2019 và điều chỉnh giảm trên tờ khai quý IV/2018 nộp ngày 30/1/2019.
Vậy cho mình hỏi mình sẽ hạch toán điều chỉnh trêm misa giảm vào ngày 31/12/2018 có đúng không ạ? Hay là hạch toán điều chỉnh vào ngày làm tờ khai, nếu vậy thì số thuế GTGT phải nộp trên BCTC sẽ ko khớp với tờ khai quý 4
Minh hoi cau nay ma ban oi

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào các bạn!
Minh hoi cau nay ma ban oi
Thưa chị,
Bút toán hạch toán điều chỉnh sẽ để ngày phát hiện ra sai sót. Như vd của chị phát hiện sai sót quý IV thì ngày hạch toán nằm trong quý IV là đúng nhé! Khi đó sẽ khớp với sổ cái và thuế ạ!
Trân trọng cảm ơn!