không hiện Giá nhập kho thành phẩm/giá vốn

nguyentrang2803

Em theo dõi tính giá theo đơn đặt hàng, sau khi lập lệnh sản xuất, em tạo được PX NVL và tính được giá thành xuất kho NVL nhưng khi lập phiếu nhập thành phẩm từ lệnh sản xuất thì lại ko ra đơn giá nhập thành phẩm -> khi xuất bán hàng chỉ tiêu giá vốn ko hiện giá và khi xem tổng hợp lãi lỗ theo đơn hàng thì không chạy ra giá vốn ạ, các anh chị giúp em với ạ em không biết sai ở điểm nào

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Em theo dõi tính giá theo đơn đặt hàng, sau khi lập lệnh sản xuất, em tạo được PX NVL và tính được giá thành xuất kho NVL nhưng khi lập phiếu nhập thành phẩm từ lệnh sản xuất thì lại ko ra đơn giá nhập thành phẩm -> khi xuất bán hàng chỉ tiêu giá vốn ko hiện giá và khi xem tổng hợp lãi lỗ theo đơn hàng thì không chạy ra giá vốn ạ, các anh chị giúp em với ạ em không biết sai ở điểm nào
Thưa Quý khách hàng
Khi tính giá thành theo đơn đặt hàng Phần mềm chỉ nghiệm thu 632 và không phát sinh nhập kho thành phẩm ạ.
Nếu anh/chị muốn Phần mềm cập nhật giá vào phiếu nhập kho thành phẩm anh/chị tham khảo phương pháp tính giá thành giản đơn hoặc hệ số tỷ lệ Tại đây nhé.
Trân trọng cám ơn!

nguyentrang2803

Thưa Quý khách hàng
Khi tính giá thành theo đơn đặt hàng Phần mềm chỉ nghiệm thu 632 và không phát sinh nhập kho thành phẩm ạ.
Nếu anh/chị muốn Phần mềm cập nhật giá vào phiếu nhập kho thành phẩm anh/chị tham khảo phương pháp tính giá thành giản đơn hoặc hệ số tỷ lệ Tại đây nhé.
Trân trọng cám ơn!
Vậy khi mình xuất bán cho đơn hàng thì ko có đơn giá vốn, khi mình xem tổng hợp lãi lỗ theo đơn hàng thì sẽ ko ra được lợi nhuận vì ko tập hợp đc giá vốn

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Vậy khi mình xuất bán cho đơn hàng thì ko có đơn giá vốn, khi mình xem tổng hợp lãi lỗ theo đơn hàng thì sẽ ko ra được lợi nhuận vì ko tập hợp đc giá vốn
Thưa Quý khách hàng
Khi anh/chị tính giá thành theo đơn hàng thì khi xuất bán anh/chị chọn đến đơn hàng => xem được lãi, lỗ theo từng đơn hàng và theo phương pháp này thì không xem chi tiết lãi lỗ theo từng mã hàng vì khi xuất kho lại hạch toán Nợ 632 thì sẽ bị nhân đôi giá vốn do đã có chứng từ nghiệm thu đơn hàng trước đó.
Như trao đổi phía trên nếu anh/chị cần xem lãi lỗ chi tiết theo từng mã hàng anh/chị có thể chuyển sang tính giá thành theo giản đơn hoặc hệ số tỷ lệ để có thể xem lãi lỗ đến từng mã hàng nhé.
Trân trọng cám ơn!

nguyentrang2803

Thưa Quý khách hàng
Khi anh/chị tính giá thành theo đơn hàng thì khi xuất bán anh/chị chọn đến đơn hàng => xem được lãi, lỗ theo từng đơn hàng và theo phương pháp này thì không xem chi tiết lãi lỗ theo từng mã hàng vì khi xuất kho lại hạch toán Nợ 632 thì sẽ bị nhân đôi giá vốn do đã có chứng từ nghiệm thu đơn hàng trước đó.
Như trao đổi phía trên nếu anh/chị cần xem lãi lỗ chi tiết theo từng mã hàng anh/chị có thể chuyển sang tính giá thành theo giản đơn hoặc hệ số tỷ lệ để có thể xem lãi lỗ đến từng mã hàng nhé.
Trân trọng cám ơn!
Mình có thể thay đổi định mức xuất nvl cho từng đơn hàng trên lệnh sản xuất đuoc hay ko, mình thấy có thể tự đánh lên đc thì định mức ấy có ảnh hưởng đến các đơn hàng khác ko hay chỉ áp dụng cho đơn hàng đang chọn

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Mình có thể thay đổi định mức xuất nvl cho từng đơn hàng trên lệnh sản xuất đuoc hay ko, mình thấy có thể tự đánh lên đc thì định mức ấy có ảnh hưởng đến các đơn hàng khác ko hay chỉ áp dụng cho đơn hàng đang chọn
Thưa chị!
Định mức NVL khai báo ở danh mục hỗ trợ đơn vị đỡ phải nhập lại để giảm thiểu thời gian
Nhưng nếu kỳ tính giá thành đó mà định mức khác với định mức khai báo ngầm định chị vẫn có thể chỉnh sửa bình thường nhé
Khi chị sửa thì chỉ ảnh hưởng tới chứng từ chị đang làm không ảnh hưởng tới các chứng từ khác ạ
cám ơn!

DieuBinh

PM misa có lúc thì hiển thị giá vốn có lúc thì không. Không hiển thị giá vốn có lúc cho ghi sổ, không hiển thị giá vốn có lúc thì không cho ghi sổ. Thật không hiểu nỗi, dùng mà chả PM tiện ích chỗ nào nữa.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
PM misa có lúc thì hiển thị giá vốn có lúc thì không. Không hiển thị giá vốn có lúc cho ghi sổ, không hiển thị giá vốn có lúc thì không cho ghi sổ. Thật không hiểu nỗi, dùng mà chả PM tiện ích chỗ nào nữa.[/QUOTE
Thưa anh/chị
Việc giá vốn hiển thị hay không do PP tính giá XK, ví dụ đơn vị dùng PP BQCK thì khi lập chưng từ không có giá vẫn xuất kho vẫn cất được khi nào đơn vị tính giá mới cập nhật giá lên cho đơn vị
còn đối với PP đích danh, mỗi lần đơn vị lâp chứng từ xuất kho phải chọn chứng từ nhâp trước đó để cập nhật giá vốn tại thời điểm đó luôn
Tùy thuộc vào tình trạng câu thông báo lỗi trên PM của đơn vị là gì để bên em hướng dẫn nhé
Trân trọng