Ngày hạch toán và ngày chứng từ trên Misa

Phạm Mỹ Hạnh

Member
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Ngày hạch toán là ngày quý khách hàng nhập liệu trên phần mềm, ngày chứng từ là ngày thực tế phát sinh trên chứng từ ạ
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Binh Le

Member
Misa có thể nói rõ hơn: Nếu một chứng từ phát sinh của kỳ tháng 1, nhưng nhập liệu hạch toán vào Tháng 2, thì ngày chứng từ là ngày của T1, và khoản phát sinh này sẽ vào sổ kế toán của Tháng 1 hay Tháng 2?

HTLE_MISA

Member
Misa có thể nói rõ hơn: Nếu một chứng từ phát sinh của kỳ tháng 1, nhưng nhập liệu hạch toán vào Tháng 2, thì ngày chứng từ là ngày của T1, và khoản phát sinh này sẽ vào sổ kế toán của Tháng 1 hay Tháng 2?
Thưa anh, thông thường ngày chứng từ ngày hạch toán là chung một ngày. Anh vui lòng mô tả rõ chứng từ của anh là chứng từ gì ? Tại sao chứng từ tháng 1 lại hạch toán vào tháng 2 để MISA hỗ trợ anh khai báo nhé. Vì trong mỗi trường hợp lại có cách xử lý khác nhau.
Trân trọng cảm ơn anh!

Trần Linh

Misa cho mình hỏi. Hóa đơn tiếp khách tháng 01/2018. nhưng tháng 7/2018 mới nhận được hóa đơn và hạch toán.
Nếu để ngày hạch toán là ngày trên hóa đơn, thì sổ chi tiết tài khoản 133 tháng 1/2018 lệch so với báo cáo thuế tháng 1/2018.
Nên mình hạch toán hóa đơn đó vào phần mêm ngày hạch toán là ngày trong tháng 7, ngày chứng từ là ngày trên hóa đơn tháng 1. Như vậy vẫn đúng phải không?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Trường hợp này Anh/Chị để ngày hạch toán sẽ nằm trong tháng 7/2018, ngày chứng từ và ngày hoá đơn trong tháng 1/2018 nhé.
Trân trọng cám ơn!

vhquynhnhu

Thưa anh, thông thường ngày chứng từ ngày hạch toán là chung một ngày. Anh vui lòng mô tả rõ chứng từ của anh là chứng từ gì ? Tại sao chứng từ tháng 1 lại hạch toán vào tháng 2 để MISA hỗ trợ anh khai báo nhé. Vì trong mỗi trường hợp lại có cách xử lý khác nhau.
Trân trọng cảm ơn anh!
cho mình hỏi, bên mình có khoản hoa hồng chia cho NVKD, tháng sau sẽ tính cho tháng trước, nếu mình để ngày chứng từ là ngày cuối tháng trước còn ngày hoạch toán là ngày thực hiện của tháng sau thì khi phát sinh ở sổ sách kế toán sẽ thể hiện như thế nào?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
cho mình hỏi, bên mình có khoản hoa hồng chia cho NVKD, tháng sau sẽ tính cho tháng trước, nếu mình để ngày chứng từ là ngày cuối tháng trước còn ngày hoạch toán là ngày thực hiện của tháng sau thì khi phát sinh ở sổ sách kế toán sẽ thể hiện như thế nào?
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Phần mềm căn cứ vào ngày hạch toán để lấy số liệu lên báo cáo nên trường hợp của anh/chị báo cáo sẽ hiển thị vào tháng sau nhé.
Trân trọng cám ơn!

ntcham89

Member
Nếu hóa đơn nhập nguyên vật liệu là tháng 3/2019. Em muốn nhập kho trong tháng 3 nhưng khai thuế tháng 4.2019 thì nhập trên phần mềm như thế nào ạ

anan10102009

Thưa anh/chị
Đơn vị vui lòng tham khảo hướng dẫn sau cho TH của anh/chị nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/hangvetruoc_hoadonvesau.htm
Trân trọng!
Bạn ơi cho mình hỏi.
1. Ví dụ hóa đơn ngày 28/6/2019 nhưng tháng 10/2019 mới kê khai. Vậy khi vào phần mềm misa thì ngày hạch toán là ngày tháng 10 còn ngày chứng từ là ngày 28/6 à bạn?

2. Ví dụ như hóa đơn ngày 15/10 nhưng do âm kho nên mình cần nhập kho trước. Mình muốn nhập kho vào 15/7. Vậy ngày hạch toán là ngày 15/7 còn ngày chứng từ là 15/10 phải không ạ. Nếu như này thì phần mềm không cho ghi sổ, yêu cầu ngày hạch toán phải lớn hơn ngày chứng từ. Và nếu như phần mềm cho ghi thì khi in phiếu nhập kho sẽ có dòng là nhập kho theo hóa đơn số ... ngày 15/10. Nếu như này thì nhập kho ngày 15/7 làm gì đã có hóa đơn đâu mà nhập theo hóa đơn được ạ
Cảm ơn bạn nhé.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn ơi cho mình hỏi.
1. Ví dụ hóa đơn ngày 28/6/2019 nhưng tháng 10/2019 mới kê khai. Vậy khi vào phần mềm misa thì ngày hạch toán là ngày tháng 10 còn ngày chứng từ là ngày 28/6 à bạn?

2. Ví dụ như hóa đơn ngày 15/10 nhưng do âm kho nên mình cần nhập kho trước. Mình muốn nhập kho vào 15/7. Vậy ngày hạch toán là ngày 15/7 còn ngày chứng từ là 15/10 phải không ạ. Nếu như này thì phần mềm không cho ghi sổ, yêu cầu ngày hạch toán phải lớn hơn ngày chứng từ. Và nếu như phần mềm cho ghi thì khi in phiếu nhập kho sẽ có dòng là nhập kho theo hóa đơn số ... ngày 15/10. Nếu như này thì nhập kho ngày 15/7 làm gì đã có hóa đơn đâu mà nhập theo hóa đơn được ạ
Cảm ơn bạn nhé.
Thưa anh/chị
th1: đơn vị có thể để ngày hạch toán và ngày chứng từ tháng 10 cũng được hoặc cùng tháng 6 cũng được vì HĐ mua vào chưa kê khai thi khi kê khai quý sau nó vẫn lên bình thường, việc kê ngày hạch toán để in sổ sách theo dõi, còn đơn vị có thể nhập như đơn vị trao đổi cũng được hoặc nhập cùng ngày hết cũng được nhé
TH2: TH này đơn vị làm theo cách hàng về trước hóa đơn về sau nhé, chứ nhập như vậy PM không cho ngày hạch toán nhỏ hơn đâu ạ,HD hạch toán hàng về trước hóa đơn về sau: http://bit.ly/hangvetruochoadonvesau

anan10102009

Thưa anh/chị
th1: đơn vị có thể để ngày hạch toán và ngày chứng từ tháng 10 cũng được hoặc cùng tháng 6 cũng được vì HĐ mua vào chưa kê khai thi khi kê khai quý sau nó vẫn lên bình thường, việc kê ngày hạch toán để in sổ sách theo dõi, còn đơn vị có thể nhập như đơn vị trao đổi cũng được hoặc nhập cùng ngày hết cũng được nhé
TH2: TH này đơn vị làm theo cách hàng về trước hóa đơn về sau nhé, chứ nhập như vậy PM không cho ngày hạch toán nhỏ hơn đâu ạ,HD hạch toán hàng về trước hóa đơn về sau: http://bit.ly/hangvetruochoadonvesau
Mình có xem video rồi ạ. Nhưng vẫn chưa hiểu cách ghi ngày hạch toán và ngày chứng từ như nào cho đúng. Thật sự rất lăn tăn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình có xem video rồi ạ. Nhưng vẫn chưa hiểu cách ghi ngày hạch toán và ngày chứng từ như nào cho đúng. Thật sự rất lăn tăn ạ
Thưa anh/chị
thì đơn vị muốn ngày nhận hàng là tháng 7 thì để ngày hạch toán và ngày chứng từ T7, còn HĐ tháng 10 vậy là được thôi mà nhỉ
Trân trọng