XUẤT KHO THÀNH PHẨM

Kim Nhi

Dạ em chào anh (chị)!
Bên em muốn xuất kho thành phẩm ghi nhận giá vốn.
Ban đầu bên em nhập kho nguyên liệu ( 152) gồm số lượng và đơn giá, cuối mỗi tháng bên em kết chuyển chi phí sang kho thành phẩm 155.
Hiện tại bên em bán hàng, muốn ghi nhận giá vốn, em sẽ làm như thế nào để xuất kho đc từ kho thành phẩm gồm cả giá trị và số lượng ạ!
Em cảm ơn anh chị!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Dạ em chào anh (chị)!
Bên em muốn xuất kho thành phẩm ghi nhận giá vốn.
Ban đầu bên em nhập kho nguyên liệu ( 152) gồm số lượng và đơn giá, cuối mỗi tháng bên em kết chuyển chi phí sang kho thành phẩm 155.
Hiện tại bên em bán hàng, muốn ghi nhận giá vốn, em sẽ làm như thế nào để xuất kho đc từ kho thành phẩm gồm cả giá trị và số lượng ạ!
Em cảm ơn anh chị!
Chào chị
Bên mình có tính giá thành thành phẩm trên phần mềm không ạ?

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Bên em chỉ kết chuyển chi phí vào 155 thôi ạ
Chào chị
Trên phần mềm chị vào Kho/ xuất kho/ hạch toán nợ 621, 154/ có 152 ghi nhận chi phí sản xuất
Kho/ nhập kho thành phẩm hạch toán nợ 155/ có 154 và xác định số lượng đơn giá nhập kho thành phẩm để nhâp tay lại ạ
Bút toán kết chuyển nợ 621,622,627/ có 154 ( nếu sử dụng TT200 ) lập ở chứng từ nghiệp vụ khác ạ

Kim Nhi

Dạ bình thường hàng tháng bên em sẽ hoạch toán bút toán k/c Nợ 154/Có 152,622,627. Sau kết tiếp tục kết chuyển Nợ 155/ Có 154. Vậy để xuất kho ghi nhận giá vốn, em làm theo hướng dẫn ở trên đúng không ạ. Hay là em phải bỏ hết phần kết chuyển của mình và thực hiện lại các bước như trên ạ.

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Dạ bình thường hàng tháng bên em sẽ hoạch toán bút toán k/c Nợ 154/Có 152,622,627. Sau kết tiếp tục kết chuyển Nợ 155/ Có 154. Vậy để xuất kho ghi nhận giá vốn, em làm theo hướng dẫn ở trên đúng không ạ. Hay là em phải bỏ hết phần kết chuyển của mình và thực hiện lại các bước như trên ạ.
Chào chị
Xuất kho ghi nhận giá vốn thành phẩm hay sao ạ?

Kim Nhi

Dạ đúng rồi ạ. Những tháng trước bên em chưa phát sinh bán hàng nên hàng tháng em HT kết chuyển như trên. Tháng này phát sinh bán hàng bên em muốn xuất kho để ghi nhận giá vốn thành phẩm ạ.

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Dạ đúng rồi ạ. Những tháng trước bên em chưa phát sinh bán hàng nên hàng tháng em HT kết chuyển như trên. Tháng này phát sinh bán hàng bên em muốn xuất kho để ghi nhận giá vốn thành phẩm ạ.
Chào chị
Chị vẫn hạch toán như trên
khi xuất bán thành phẩm lập chứng từ bán hàng kiêm phiếu xuất kho để ghi nhận giá vốn thành phẩm nhé

Kim Nhi

Dạ, vậy e sẽ thực hiên các bước như sau đúng k ạ:
+ Bên em đã hạch toán: Nợ 154/ Có 152 ( kết chuyển giá trị, không bao gồm số lượng), 622,627; Kết chuyển Nợ 155/Có 154 ( Cả 2 phần em hoạch toán ở bút toán kết chuyển lãi lỗ).
+ Tháng này để xuất kho bán, em hạch toán như hướng dẫn ạ:
"Trên phần mềm chị vào Kho/ xuất kho/ hạch toán nợ 621, 154/ có 152 ghi nhận chi phí sản xuất
Kho/ nhập kho thành phẩm hạch toán nợ 155/ có 154 và xác định số lượng đơn giá nhập kho thành phẩm để nhâp tay lại ạ
Bút toán kết chuyển nợ 621,622,627/ có 154 ( nếu sử dụng TT200 ) lập ở chứng từ nghiệp vụ khác ạ "
+ Sau đó em vào phân hệ Mua hàng hạch toán thêm bút toán này nữa đúng k ạ!
" Khi xuất bán thành phẩm lập chứng từ bán hàng kiêm phiếu xuất kho để ghi nhận giá vốn thành phẩm"

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Dạ, vậy e sẽ thực hiên các bước như sau đúng k ạ:
+ Bên em đã hạch toán: Nợ 154/ Có 152 ( kết chuyển giá trị, không bao gồm số lượng), 622,627; Kết chuyển Nợ 155/Có 154 ( Cả 2 phần em hoạch toán ở bút toán kết chuyển lãi lỗ).
+ Tháng này để xuất kho bán, em hạch toán như hướng dẫn ạ:
"Trên phần mềm chị vào Kho/ xuất kho/ hạch toán nợ 621, 154/ có 152 ghi nhận chi phí sản xuất
Bút toán kết chuyển nợ 621,622,627/ có 154 ( nếu sử dụng TT200 ) lập ở chứng từ nghiệp vụ khác ạ "
+ Sau đó em vào phân hệ Mua hàng hạch toán thêm bút toán này nữa đúng k ạ!
" Khi xuất bán thành phẩm lập chứng từ bán hàng kiêm phiếu xuất kho để ghi nhận giá vốn thành phẩm"
Chào chị
- Bước 1: Trên phần mềm chị vào Kho/ xuất kho/ hạch toán nợ 621, 154/ có 152 ghi nhận chi phí sản xuất =>đây là bút toán xuất NVLđi sản xuất thành phẩm
-Bước 2:Kết chuyển chi phí sản xuất chứng từ NVK: 621,622,627/ có 154 ( nếu sử dụng TT200 ) lập ở chứng từ nghiệp vụ khác ạ ", TT133 thì bỏ qua không cần hạch toán.
- Bước 3: Sau khi sản xuất xong sẽ nhập kho thành phẩm, Kho/ nhập kho thành phẩm hạch toán nợ 155/ có 154 và xác định số lượng đơn giá nhập kho thành phẩm để nhâp tay lại ạ
- Bước 4: Đem thành phẩm đi bán: lập chứng từ bán hàng hạch toán ghi nhận doanh thu, giá vốn của thành phẩm.
Chị đang hiểu sai hướng dẫn rồi ạ , chị làm tuần tự như này

Kim Nhi

Dạ, như vậy với bút toán hiện tại bên em đã hạch toán sẽ không có cách xử lý nào để được như mong muốn ban đầu là tính giá vốn cho thành phẩm.Bên em sẽ bỏ các bút toán kết chuyển cũ, và thực hiện lại ( 4 bước) như theo hướng dẫn phải không ạ!

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Dạ, như vậy với bút toán hiện tại bên em đã hạch toán sẽ không có cách xử lý nào để được như mong muốn ban đầu là tính giá vốn cho thành phẩm.Bên em sẽ bỏ các bút toán kết chuyển cũ, và thực hiện lại ( 4 bước) như theo hướng dẫn phải không ạ!
Chào chị

chị thực hiện như 4 bước hướng dẫn là được ak, cái nào thực hiện rồi có thể bỏ qua ạ