Xuất hóa đơn giảm doanh thu của tháng trước.

NTT

Chào Misa, mình cần giải đáp câu hỏi này, mong nhận được phản hồi kịp thời - Cty sử phần mềm xuất hóa đơn chung trên nền tảng phần mềm hạch toán của Misa (web):
Tháng 10 bên mình có xuất hóa đơn 100trieu cho KH, KH đã khai thuế (tháng), bên cty mình chưa khai (quý). Giờ sau khi đối chiếu thì doanh thu T10 chỉ còn lại 80trieu. Vậy giờ cần xuất hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu T10 cho KH thì phải đi theo trình tự như thế nào? mình search nhưng kg thấy cho ra kết quả đúng. Mong hỗ trợ ạ.
Thanks.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Chào anh/chị
Cách 1: Lập và phát hành hóa đơn điều chỉnh bên mình tham khảo hướng dẫn sau ạ https://helpact.misa.vn/kb/html_6000012/
Phần mềm tự kê khai lên bảng kê bán ra sau khi lập hoá đơn điều chỉnh
Hạch toán: Lập chứng từ giảm giá hàng bán (không nhấn Phát hành hóa đơn):
+ N511/C131: số tiền chênh lệch giảm xuống
+ N33311/C131: chọn % thuế bình thường nhưng không phát hành hóa đơn
+ Trường hợp có liên quan tới kho thì làm thêm kiểm kê kho để điều chỉnh số lượng, giá trị của hàng trong kho

Cách 2:
- Hạch toán:
+ Lập chứng từ giảm giá hàng bán (Lập kèm hóa đơn để phát hành trên chứng từ này):
+ Thêm mã VTHH với tính chất là diễn giải, ghi rõ nội dung điều chỉnh tăng, điều chỉnh cho hóa đơn nào?
+ N511/C131: số tiền chênh lệch giảm
+ N33311/C131: chọn % thuế bình thường
(Riêng trường hợp có liên quan tới kho thì thêm kiểm kê kho)

Cách 3:
- Khi lập hoá đơn điều chỉnh chỉ nhập số tiền cần điều chỉnh GIẢM
- Phần mềm tự kê khai lên bảng kê bán ra sau khi lập hoá đơn điều chỉnh
- Hạch toán:
+ Lập chứng từ nghiệp vụ khác, hoặc lập chứng từ bán hàng (Bỏ tích "Lập kèm hóa đơn"): N511/C131: số tiền chênh lệch giảm xuống
+ Đối với TK 33311 thì vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán tăng: N33311/C131: số tiền thuế chênh lệch giảm
+ Trường hợp có liên quan tới kho thì làm thêm kiểm kê kho để điều chỉnh số lượng, giá trị của hàng trong kho

• Like
Reactions: NTT

NTT

Cảm ơn bạn, nhưng khi mình vào Hóa đơn để lập cho KH xong, mình vào Giảm giá hàng bán để hạch toán (không bấm phát hành), lúc quay ra thì thấy 2 chứng từ hạch toán là sao bạn?

NTT

1.Này để mai phát hành xong mình chụp hình gửi bạn nhé.
2. Sau khi phát hành hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu, hạch toán gghb, mình có thể làm đc biên bản điều chỉnh trên Misa kg bạn? hay tự làm form bên ngoài?

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
1.Này để mai phát hành xong mình chụp hình gửi bạn nhé.
2. Sau khi phát hành hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu, hạch toán gghb, mình có thể làm đc biên bản điều chỉnh trên Misa kg bạn? hay tự làm form bên ngoài?
Dạ chào chị
Biên bản điều chỉnh hỗ trợ trên MISA SME 2022 R4 hoặc chị lên web meinvoice.vn để lập ạ