Xử lý số dư sau khi nghiệm thu

manhkhoa012014

Chào anh chị !
Anh chị cho e hỏi, công trình em đang thì công có nhiều giai đoạn nghiệm thu. Ví dụ giai đoạn nghiệm thu gần nhất là từ ngày 01/12/2020 đến ngày 14/01/2021. Theo nguyên tắc thì các tk chi phí 627 sẽ không có số dư cuối năm 2020, như vậy e phải chuyển 627 sang treo 154, để đầu năm sau sử dụng tiếp. Nhưng đến ngày nghiệm thu em phân bổ chi phí thì nó vẫn hiện lên các chứng từ chi phí của tháng 12/2020, trong khi đó e đã tổng hợp chi phí này và treo đầu 154 để sử dụng nghiệm thu đầu năm 2023. Anh chị có cách nào để e loại bỏ chứng từ chi phí khi phân bổ cho đúng đc ko ạ ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ vậy thì phần mềm không hiểu là mình đã treo qua 154 là đúng rồi ạ, anh có thể tách kỳ tính giá thành công trình của anh tới 31/12/2020, chị để % nghiệm thu = 0 để pm treo qua 154. chứ tự hạch toán tay thì các chứng từ phân bổ chung không hiểu là đã treo qua 154 nhé ạ. hoặc anh tự điền lại số tiền phân bổ lại thôi ạ.

Sửa lần cuối:

manhkhoa012014

Dạ vậy thì phần mềm không hiểu là mình đã treo qua 154 là đúng rồi ạ, chị có thể tách kỳ tính giá thành công trình của chị tới 31/12/2020, chị để % nghiệm thu = 0 để pm treo qua 154. chứ tự hạch toán tay thì các chứng từ phân bổ chung không hiểu là đã treo qua 154 nhé ạ. hoặc chị tự điền lại số tiền phân bổ lại thôi ạ.
phần mềm có tự chuyển số dư 154 cuối năm sang đầu năm ko? hay mình vẫn phải hạch toán tay để chuyển số dư 154 sang đầu năm