Xử lý chênh lệch tỷ giá.

Chào Anh/chị Misa

Bên cty em có trường hợp như thế này nhờ anh chị hướng dẫn giúp ạ.
Bên em xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu là loại tiền USD cho khách hàng và có ghi tỷ giá quy đổi cụ thể. Sau đó Khách hàng chuyển trả cho bên em bằng tiền VNĐ, Như vậy trong phần mêm misa em phải xử lý chênh lệch tỷ giá phát sinh trong kỳ như thế nào ạ? (trường hợp khách hàng chuyển trả tiền hàng nhiều lần đối với 1 hóa đơn ạ)

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, khi xuất hóa đơn, chị hạch toán N131 C511: 100 USD. Khi khách hàng thanh toán bằng tiền Việt, chị hạch toán N1121 C138 ( hoặc 338 ): 2.400.000 VND ( tương đương 100 USD ). Chị hạch toán chứng từ nghiệp vụ khác : N138 ( hoặc 338 tương ứng ) C131 : 100 USD ( 2.400.000 VNĐ ). Sau đó đối trừ chứng từ là được ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, chị xem có chọn đúng đối tượng, loại tiền, số tài khoản chưa nhé ạ. Những chứng từ năm trước ( nếu dữ liệu liên năm ) là do trước đó chị ko có dùng tính năng đối trừ này hoặc ( dữ liệu 1 năm ) do số dư đầu kỳ của mình khi tách dữ liệu mang theo những năm trước qua.

Mon&Bon

Mình muốn xử lý chênh lệch tỷ giá, nhưng lúc chọn mua hàng , đối trừ chứng từ lại không hiển thị nhà cung cấp nước ngoài để đối trừ, thì do đâu ạ