Xin hỏi về tài sản cố định

Bên cty mình năm nay mới sử dụng Misa. Mình xin hỏi với các TSCĐ đã mua từ năm 2016, ví dụ 1 tài sản 800.000.000đ, đã trích khấu hao 80.000.000 đ từ tháng 1/3/2016. Vậy khi nhập misa 2017 này mình khai báo giá trị còn lại của tài sản là 720.000.000đ và bắt đầu khấu hao tiếp từ 1/1/2017 hay vẫn khai nguyên giá là 800.000.000, ngày bắt đầu khấu hao là 1/3/2016 thì phần mềm lại báo không khớp với chứng từ xuất xứ - nguồn gốc hình thành?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Xin chỉ giúp mình phân hệ tiền lương. Mình mong muốn vừa có thế dùng chấm công theo ngày và có thêm cột chấm giờ làm thêm (tăng ca). Do công ty mình công nhân thường tăng ca 1-2h/ngày. Hiện chỉ thấy misa có bảng chấm công theo giờ hoặc theo ngày mà ko có bảng thêm giờ. Mà nếu quy cả ra giờ nhìn không quen. Vì công nhân bên mình xưa nay toàn chấm công theo ngày + giờ làm thêm (nếu có).
Mong bạn giải đáp giúp!

Mình chưa biết cài đặt ở chỗ nào để phần mềm misa hiểu. Vd lương cơ bản bản Cty mình là 5 tr đồng/ tháng 26 công, 8h/ ngày. tổng phụ cấp nhà ở, xăng xe, điện thoại là 2.5tr, phụ cấp ăn ca 730k, trang phục 400k. Lương tính Bhxh là 5 triệu. Lương làm thêm giờ tạm Vd 1 tr. Nhưng ld này làm 20 công thôi thì phần phụ cấp phải là (2.5tr/26)*20. Nhưng phần mềm ko thể tính như vậy. Phần phụ cấp ăn ca và trang phục được miễn ko tính thuế tn cá nhân nhưng mình ko thấy loại ra vẫn cộng dồn vào tính.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Xin chỉ giúp mình phân hệ tiền lương. Mình mong muốn vừa có thế dùng chấm công theo ngày và có thêm cột chấm giờ làm thêm (tăng ca). Do công ty mình công nhân thường tăng ca 1-2h/ngày. Hiện chỉ thấy misa có bảng chấm công theo giờ hoặc theo ngày mà ko có bảng thêm giờ. Mà nếu quy cả ra giờ nhìn không quen. Vì công nhân bên mình xưa nay toàn chấm công theo ngày + giờ làm thêm (nếu có).
Mong bạn giải đáp giúp!
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vào phân hệ Lương/Chấm công/lập bảng chấm công theo buổi/ trên giao diện bảng chấm công theo buổi, quý khách hàng tích vào mũi tên đen cột ngày cần chấm làm thêm/ tích vào làm thêm ngày/đêm tương ứng và điền số giờ làm thêm vào nhé.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Mình chưa biết cài đặt ở chỗ nào để phần mềm misa hiểu. Vd lương cơ bản bản Cty mình là 5 tr đồng/ tháng 26 công, 8h/ ngày. tổng phụ cấp nhà ở, xăng xe, điện thoại là 2.5tr, phụ cấp ăn ca 730k, trang phục 400k. Lương tính Bhxh là 5 triệu. Lương làm thêm giờ tạm Vd 1 tr. Nhưng ld này làm 20 công thôi thì phần phụ cấp phải là (2.5tr/26)*20. Nhưng phần mềm ko thể tính như vậy. Phần phụ cấp ăn ca và trang phục được miễn ko tính thuế tn cá nhân nhưng mình ko thấy loại ra vẫn cộng dồn vào tính.
Thưa quý khách hàng,

Quý khách hàng vào Nghiệp vụ/Tiền lương/Quy định lương để khai báo tháng 26 công, 1 ngày công 8 giờ.

Quý khách hàng vào Danh mục/Đối tượng/Nhân viên để khai báo mức lương đóng BHXH nhé.
Cón khoản phụ cấp thì quý khách hàng vào phân hệ Tiền lương/tính lương/lập bảng tính lương/ mở bảng tính lương lên kích vào mũi tên đen bên cạnh chữ Mẫu/quản lý mẫu/Sửa/Điền tên các cột phụ cấp tương ứng.
Sang tab cấu trúc bảng lương để thêm các cột vừa thêm vào bảng lương

Sau khi thêm xong các cột phụ cấp sang tab cấu trúc bảng lương/kích vào các cột và nhấn mũi tên chuyển từ "các cột và nhóm chưa sử dụng" sang thông tin "cấu trúc bảng lương"/cất.

Sau khi có các cột, quý khách hàng đặt chuột vào các cột tương ứng/tích chuột phải/Lập công thức cho cột và điền số tiền tương ứng" 730k, 400k...
Đối với các cột thu nhập tính thuế và cột tính lương quý khách hàng thiết lập công thức tương tự để loại bỏ các phần phụ cấp không tính vào nhé.

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Mình xin hỏi thêm nếu muốn làm tròn số tiền trả lương thì đặt công thức như thế nào. Vì chia ra lương cơ bản ngày rất lẻ. VD anh A tháng 10/2017: phần mềm tính tổng lương là 6.230.335 đ mình muốn làm tròn là 6.230.000đ, hoặc 6.230.580 thì làm tròn lên 6.231.000đ để sinh phiếu chi lương cho khớp?

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA kiểm tra trên máy thì không bị lỗi lệch do làm tròn, vậy quý khách hàng kiểm tra lại lần nữa, nếu không được vui lòng gửi cho MISA xin ID và Pass của Ultra cùng link forum gửi kèm vào địa chỉ email [email protected] để MISA có hỗ trợ nhé.