Tính giá xuất kho bị sai

Sonysony

Bên mình cũng bị tình trạng tương tự như vậy, tuy vẫn chạy ra đơn giá xuất kho. Nhập trước xuất trước nhưng giá xuất kho lại cao hơn giá mua vào tại các thời điểm. Nguyên tắc là giá xuất có thể khác nhau tại từng thời điểm nhưng ko thể lớn hơn giá mua vào. Nhờ Misa hỗ trợ giúp nên xử lý như nào nhé!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, có thể mình đang gặp tính huống như sau: ví dụ ngày 1 chị nhập hàng, đơn giá là 20, ngày 5 chị nhập tiếp, đơn giá là 10, trong ngày 2 chị xuất hàng ra, theo nguyên tắc nhập trước xuất trước, thì đơn giá xuất kho ngày 2 của chị là 20, do chị nhập đơn vào ngày 1 giá 20, thì tại thời điểm ngày 2, đơn giá nhập nhỏ hơn giá xuất ạ. Nếu của mình không phải tình huống này, chị mô tả rõ hơn số liệu của mình nhé ạ.

Hoài Nguyên

Em chào anh chị, anh chị cho em hỏi về TH tính giá xuất kho trên phần mềm ra sai và cách xử lý với ạ.
Em dùng phương pháp tính giá Bình quân cuối kỳ.
- Ngày 27/3 em nhập hàng của 2 đơn vị, đơn giá nhập đều là 204.040,04 đồng
- Ngày 28/3 em xuất hàng để sản xuất, phần mềm tính ra đơn giá xuất là 213.334,5 đồng
Do đơn giá xuất kho > đơn giá nhập nên tồn kho = 0 mà giá trị tồn lại âm. Em đã thử bỏ ghi và ghi lại chứng từ mua hàng, phiếu xuất kho và tính lại giá vốn nhưng kết quả vẫn vậy.
Em gửi kèm ảnh chụp sổ chi tiết vật tư, hàng hóa.
Anh chị hỗ trợ em với ạ.
Em cảm ơn ạ!

Đính kèm

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, do tính chất của phương pháp bình quân cuối kỳ, đơn giá nhập kho trong kỳ có sự chênh lệch nên 1 vài thời điểm trong kỳ số lượng = 0, giá trị âm hoặc dương là bình thường chị nhé. Phần này không phải sai, mà do tính chất phương pháp vậy thôi ạ.

Hoài Nguyên

Dạ kho bị âm giá trị cuối kỳ luôn chị ạ, ko phải âm thời điểm. Sau ngày 28/3 em không có bút toán nào liên quan đến mã hàng này nữa.
Em không hiểu tại sao giá xuất kho chạy ra lại cao hơn giá nhập vào nên không biết sửa cho hết âm kho, em nhờ chị hướng dẫn cách kiểm tra với ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chị tính giá xuất kho theo kỳ là tháng/quý hay năm ạ? chị thử tính lại 1 mã hàng đó, chọn từ 01/03/2023 đến 31/03/2023, chọn tính theo kho, chọn kỳ tính giá theo tháng, rồi xem lại báo cáo thử ạ.