Tính giá vốn thành phẩm bị trả lại

Hương201091

Em chào anh/chị. Bên em có một mã thành phẩm sản xuất và xuất đi trong cùng 1 tháng. Sau đó lại bị khách hàng trả lại trong tháng đấy luôn. Cuối kỳ sau khi tính giá thành, giá thành hàng trả lại ko nhảy ra. Giá vốn xuất kho của mã đó bị chia đôi, do có 2 phiếu nhập về và chỉ xuất đi 1 phiếu. Anh/chị hướng dẫn em xử lý tình huống này với ạ. Em cảm ơn anh/chị

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh chị
Thành phẩm xuất ra trong tháng sau đó khách hàng trả lại hàng thì là thu lại tức là thực hiện nhập kho lại hàng. MISA chưa hiểu chỗ này là tính giá thành như thế nào ạ vì đã có thành phẩm sản xuất ra rồi.
Anh chị ghi rõ để MISA hỗ trợ nhé
Để được hỗ trợ trực tuyến anh chị có thể chát trực tiếp tại https://www.facebook.com/messages/t/MISA.SME

Hương201091

Dạ ví dụ như mã thành phẩm A bên em sản xuất ngày 5/2. 8/2 xuất bán mã TP A. Ngày 10/2 khách hàng trả lai mã TP A. Sau khi tính giá thành cuối tháng, em thấy giá nhập kho ngày 5/2 là 90đ, ngày 8/2 giá xuất đi chỉ còn 45đ, ngày 10/2 nhập về mã A ko nhảy ra giá vốn. Tức là giá xuất đi mã A đang bị chia đôi 1 nửa ạ

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh chị
Anh chị đang tính giá xuất kho theo phương pháp gì ạ. Nếu phương pháp bình quân anh chị tính lại giá xuất kho nhé và giá xuất kho này là bình quân cả kỳ nên nếu có chứng từ nhập nhỏ hơn giá của ngày 5/2 thì giá đó sẽ lấy bình quân đó ạ
Trân trọng cảm ơn

Hương201091

Dạ ví dụ như mã thành phẩm A bên em sản xuất ngày 5/2. 8/2 xuất bán mã TP A. Ngày 10/2 khách hàng trả lai mã TP A. Sau khi tính giá thành cuối tháng, em thấy giá nhập kho ngày 5/2 là 90đ, ngày 8/2 giá xuất đi chỉ còn 45đ, ngày 10/2 nhập về mã A ko nhảy ra giá vốn. Tức là giá xuất đi mã A đang bị chia đôi 1 nửa ạ
Thưa anh chị
Anh chị đang tính giá xuất kho theo phương pháp gì ạ. Nếu phương pháp bình quân anh chị tính lại giá xuất kho nhé và giá xuất kho này là bình quân cả kỳ nên nếu có chứng từ nhập nhỏ hơn giá của ngày 5/2 thì giá đó sẽ lấy bình quân đó ạ
Trân trọng cảm ơn
Dạ chị ơi, em tính lại giá xuất kho vẫn ko được. Em gọi điện đến tổng đài đường dây đều bận. Phiếu nhập hàng trả lại vẫn ko nhảy ra giá ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,

MISA đã nhận được thư của quý khách hàng gửi vào hòm thư [email protected] và MISA đã phản hồi hướng dẫn nhé.
Quý khách hàng vui lòng tham khảo Báo cáo/Kho/Sổ chi tiết vật tư để kiểm tra thành phẩm A kiểm tra chi tiết nhe. Quý khách hàng tính giá bình quân theo tháng,quý, năm thì đơn giá là bình quân của cả kỳ chứ không phải riêng ngày 2/2 vì thế quý khách hàng kiểm tra xem có chứng từ nhập kho thành phẩm A nào nữa không nhé.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

P/S: Nếu vướng mắc sản phẩm MISA SME.NET 2017 quý khách hàng có thể trao đổi vướng mắc tại link Chatbot: https://www.facebook.com/messages/t/MISA.SME

Hương201091

Dạ chị ơi, em đã kiểm tra rồi ạ. Bên em chỉ có 1 phiếu nhập kho ngày 2/2 và 1 phiếu xuất kho ngày 2/2. Ngày 10/2 nhập trả lại. Chị có thể hỗ trợ giúp em theo số: 01649803688 được ko ạ. Em gọi tổng đài đều đường dây bận. Em cảm ơn chị