Tính giá thành theo công trình

Hong Hoa

Cho mình hỏi, mình tính giá thành theo công trình nhưng khi kiểm tra chi tiết TK154 bị âm, số phát sinh nợ trên bảng cân đối tài khoản không bằng tổng chi phí lũy kế bên bảng tổng hợp chi phí công trình như hình bên dưới. Mong mọi người hỗ trợ giúp ạ, mình lần đầu tính giá thành nên ko biết đã làm sai ở bước nào nữa.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chị đang đang nghiệm thu nhiều hơn phần chi phí phát sinh trong kỳ chị xem có số dư đầu kỳ 154 xem có không ạ? và còn tồn đầu kỳ của của công trình không nha chị!

Hong Hoa

Dạ chị đang đang nghiệm thu nhiều hơn phần chi phí phát sinh trong kỳ chị xem có số dư đầu kỳ 154 xem có không ạ? và còn tồn đầu kỳ của của công trình không nha chị!
Bên chị không có tồn đầu kỳ 154, tại năm 2020 mới bắt đầu tính giá thành, mấy năm trước chỉ làm thương mại thôi

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, chị sao lưu dữ liệu và xóa nghiệm thu, xóa kỳ tính giá thành đi tính giá xuất kho, tính giá thành lại thử xem nhé. Nếu khi xuất kho NVL hoặc cho phí tính giá thành cho công trình mà theo TT 133 chị đưa vào N154 và nhớ chọn khoản mục CP đầy đủ chị nha