Tính giá thành: NVL xuất một lần cho nhiều kỳ tính giá

lylaphan

Xin chào,

Bên mình làm sản xuất và có 1 NVL sơn xuất một lần cho nhiều tháng đến khi hết thì lại xuất tiếp. Mình có áp định mức sản xuất nhưng chưa biết xử lý phần NVL thừa như thế nào để tính giá thành cho đúng. Trong thực tế, không xác định được đã dùng bao nhiêu và còn bao nhiêu vì ngoài số lượng bên ngoài thùng đựng, còn tồn bên trong máy mà không xác định được khối lượng.

Mình xin cảm ơn trước.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Xin chào,

Bên mình làm sản xuất và có 1 NVL sơn xuất một lần cho nhiều tháng đến khi hết thì lại xuất tiếp. Mình có áp định mức sản xuất nhưng chưa biết xử lý phần NVL thừa như thế nào để tính giá thành cho đúng. Trong thực tế, không xác định được đã dùng bao nhiêu và còn bao nhiêu vì ngoài số lượng bên ngoài thùng đựng, còn tồn bên trong máy mà không xác định được khối lượng.

Mình xin cảm ơn trước.
Chào chị,
Phần này chị xác định giúp em có thể coi phần nguyên vật liệu xuất ra nếu đổ vào máy coi như là đã sử dụng hết không?

lylaphan

Chào chị,
Phần này chị xác định giúp em có thể coi phần nguyên vật liệu xuất ra nếu đổ vào máy coi như là đã sử dụng hết không?
Chào em,
Phần sơn đổ vào máy còn dư rất nhiều. Nếu coi như dùng hết thì chênh lệch rất lớn. Hiện tại bên mình mới sử dụng máy nên chưa tính được định mức sơn cho sản xuất là bao nhiêu.
Ví dụ: Tháng 1 mình xuất 500kg sơn. Đến tháng 3 mình mới phải xuất tiếp 500kg sơn nữa. Nhưng cuối tháng 3 vẫn còn dư sơn trong máy và ở thùng đựng. Vậy thì tháng 1 và tháng 2 mình ghi nhận như thế nào để tính giá thành cho đúng?