Theo dõi công nợ của bên nhà vận chuyển

anhamie

Mong anh/chị giúp đỡ:
Công ty em bán hàng online và bên vận chuyển thu tiền hộ sau đó thực hiện đối soát. Hiện tại thì em chỉ theo dõi được công nợ của từng đối tượng khách hàng chứ chưa theo dõi được công nợ giữa công ty nhà vận chuyển. cho em hỏi là mình có cách nào để thực hiện theo dõi những khoản thu hộ mà bên vận chuyển thu dùm mình không ạ? em xin cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

anhamie

em hạch toán bán hàng theo từng đối tượng khi tiền thu hộ về thì e dựa vào vận đơn để hạch toán vào đối tượng đó ạ? vì vậy e chỉ theo dõi được những phiếu đối soát mà bên nhà vận chuyển gửi về còn em không biết chính xác là đã đầy đủ chưa ạ?

anhamie

dạ em cảm ơn.
em có thêm vấn đề nữa năm nay em bắt đầu theo dõi thêm sổ tài chính khi tích chọn một số nv mua hàng chỉ thể hiện trên sổ quản trị thì bị mất luôn ạ do đó nhưng chứng từ liên quan cũng mất ạ. bây giơ e muốn lấy lại thì làm như thế nào ạ?

anhamie

khi em theo dõi sổ quản trị và sổ tài chính trên cùng một dữ liệu thì khi e theo dõi đê biết từng sổ ntn em phải làm sao ạ?

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
dạ em cảm ơn.
em có thêm vấn đề nữa năm nay em bắt đầu theo dõi thêm sổ tài chính khi tích chọn một số nv mua hàng chỉ thể hiện trên sổ quản trị thì bị mất luôn ạ do đó nhưng chứng từ liên quan cũng mất ạ. bây giơ e muốn lấy lại thì làm như thế nào ạ?
Chào anh chị
Phần này có nghĩa là lập chứng từ bên sổ tài chính, tích thể hiện trên sổ tài chính và quản trị, chứng từ có chọn nhân viên mua hàng nhưng qua bên tab sổ quản trị chứng từ lại không thể hiện nhân viên mua hàng mà bên sổ tài chính vẫn thể hiện.
Bên mình có hình ảnh chụp lên đây luôn ạ

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA

anhamie

chi cho em hỏi là khi em nhập số dư đầu kì bên sổ quản trị bằng cách nhập khẩu bằng excel thì có ảnh hưởng gi đến sổ tài chính k ạ? vì khi em nhạp thì không thấy mục thể hiện trên sổ nào

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
chi cho em hỏi là khi em nhập số dư đầu kì bên sổ quản trị bằng cách nhập khẩu bằng excel thì có ảnh hưởng gi đến sổ tài chính k ạ? vì khi em nhạp thì không thấy mục thể hiện trên sổ nào
Chào chị
Hiện tại số dư của sổ nào mình sẽ nhập riêng nhé, có nghĩa là mình nhập số dư bên sổ tài chính là của sổ tài chính thôi

anhamie

AD CHO EM HỎI CÔNG TY E NĂM NGOÁI CHUYỂN SỔ THÌ KẾ TOÁN CŨ CHUYỂN SỐ DƯ ĐẦU KÌ BỊ LỆCH Ở TK 141
BÂY GIỜ EM TẠM THỜI LÀM GIẢM 141 QUA CHI PHÍ VÀ MUỐN PHÂN BỔ CHI PHÍ CÓ ĐƯỢC KHÔNG Ạ?
EM LÀM BÚT TOÁN N6418/C141
THỰC TẾ KHOẢN ĐÓ ĐÃ CHI

anhamie

ban đầu cty có tạm ứng cho nhân viên một khoản để đi mua hàng 40tr nhưng sau đó ktoan lại không hạch toán hoàn ứng khi hàng về, lúc chuyển sổ kế toán cũ làm chuyển số dư đầu kì sai, KHOẢN 141 vẫn treo ở đó trong khi tiền ngân hàng tiền mặt hay công nợ nhà cung cấp đều đúng. bây giờ e không biết giải quyết khoản đó như thế nào, và tính đưa vào tài khoản chi phí đc không ạ?