THANH LÝ HỢP ĐỒNG THUÊ TÀI CHÍNH

ntcham89

Member
Anh/ chị cho em hỏi cty có hợp đồng thuê tài chính với VCB. kết thúc hợp đồng bên em chuyển khoản cho VCB mua lại tài sản đó với giá 12.600.000 ( theo hợp đồng). Giờ em hoạch toán phần mua lại tài sản này trên misa như thế nào ạ. em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh/ chị cho em hỏi cty có hợp đồng thuê tài chính với VCB. kết thúc hợp đồng bên em chuyển khoản cho VCB mua lại tài sản đó với giá 12.600.000 ( theo hợp đồng). Giờ em hoạch toán phần mua lại tài sản này trên misa như thế nào ạ. em cảm ơn
Thưa anh/chị
đơn vị xem HD sau nhé:http://help.misasme2017.misa.vn/chuyen_tscd_thuetaichinh_thanh_tscd_huuhinh.htm
Nhưng TH này đơn vị xem lại thử sao có 12.600.000 mà là TSCĐ được ạ?

ntcham89

Member
khi hoạch toán khấu hao em k hoạch toán 2142 : hao mòn tài sản thuê tài chính mà em hoạch toán vào 2141 : hao mòn tài sản cố đinh lun. giờ nghiệp vụ chuyển giá trị hao mòn em làm ntn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
khi hoạch toán khấu hao em k hoạch toán 2142 : hao mòn tài sản thuê tài chính mà em hoạch toán vào 2141 : hao mòn tài sản cố đinh lun. giờ nghiệp vụ chuyển giá trị hao mòn em làm ntn ạ
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

ntcham89

Member
em có phải trích khấu hao tài sản đó tính tới thời điểm chấm dứt hợp đồng rồi mới vào phân hệ tài sản-> chuyển ts thuê tc thành tshh đúng k ak.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
em có phải trích khấu hao tài sản đó tính tới thời điểm chấm dứt hợp đồng rồi mới vào phân hệ tài sản-> chuyển ts thuê tc thành tshh đúng k ak.
Thưa anh/chị
Th này TSCĐ tính theo tháng nên đơn vị có thể chuyển xong rồi tình hay tính xong rồi chuyển cũng được nhé, bản chất nó vẫn tính đúng cho đơn vị thôi ạ
trân trọng

ntcham89

Member
Em có cộng thêm 12.600.000 vào nguyên giá tài sản. nhưng khi em trích khâu hao sao gia trị khấu hao trích hàng tháng vẫn như cũ ạ.

Hình dưới là em trích khấu hao nhưng giá trị KH vẫn k thay đổi ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em có cộng thêm 12.600.000 vào nguyên giá tài sản. nhưng khi em trích khâu hao sao gia trị khấu hao trích hàng tháng vẫn như cũ ạ.
View attachment 10982 View attachment 10983 View attachment 10983
View attachment 10982

Hình dưới là em trích khấu hao nhưng giá trị KH vẫn k thay đổi ạ.

View attachment 10983
Thưa anh/chị
TH này em test bên máy e vẫn nhảy giá trị khấu hao mới khi mình nhập nguyên giá, đơn vị thử xóa chứng từ đó đi làm lại chứng từ khác gõ lại cho nó cập nhật lại nhé, còn không thì vào chứng từ cũ bỏ ghi gõ lại số ở cột giá trị khấu hao tháng đúng rồi tinh lại khấu hao nhé