Số dư TK 421 không bù trừ nhau

Mơ_Trần

Member
Các bạn cho mình hỏi mình hạch toán trên TK 4211 và 4212, năm trước lỗ, năm nay lãi, nhưng số dư trên TK 421 lại không bù trừ nhau mà hiện cả số dư hai bên Nợ-Có thì có phải lỗi phần mềm k ạ? cách khắc phục như thế nào ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, sang đầu năm tài chính tiếp theo, chị thực hiện hạch toán bút toàn N4212 C4211 để chuyển số lãi năm cũ thành số lãi của năm trước trong năm hiện hành nữa nhé ạ. Bút toán này chị vào chứng từ nghiệp vụ khác để thực hiện ạ.

Mơ_Trần

Member
Đầu năm mình chuyển lỗ 160tr: Nợ 4211 Có 4212 trên Chứng từ NVK, cuối năm lãi 3tr, nhưng TK 421 trên BCTC vẫn hiển thị số dư 2 bên Nợ 160tr - Có 3tr. Mình hỏi TH này ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chị xem lúc chọn tham số báo cáo, có phải chị chọn hiển thị số dư 2 bên không nhé, nếu chị có chọn hiển thị 2 bên, thì tk 421 sẽ hiện cả nợ và có, còn nếu chị muốn tk 421 bù trù thì chị bỏ tích hiển thị 2 bên đi ạ. còn tk con 4211 4212 thì số dư bao nhiêu hiện bấy nhiêu là đúng rồi nhé ạ.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ vậy mình xem hiển thị số dư 2 bên nhé ạ, và tk 421 vừa dư nợ vừa dư có theo đúng số dư từng tk con ạ. do tk 421 tính chất lưỡng tính ạ nên khi xem hiển thị 2 bên thì sẽ như vậy. phần mềm phản ánh đúng theo tính chất và tham số chị chọn nhé ạ.