số dư tài khoản

Kunkonhp

Member
cho mình hỏi khi mình nhập các phát sinh liên quan đến quỹ tiền mặt vào phần mềm ở giao diện thu chi tiền mặt có dòng tồn quỹ đến hiện tại nhưng số dư không đúng với thực tế cty mình, khi mình vào xem sổ chi tiết tiền mặt và thực hiện kiểm kê thì số dư lại đúng ? cho mình hỏi tại sao số liệu tại phần tồn quỹ lại ko khớp và cách khắc phục ak

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Đơn vị mình kiểm tra tất cả các chứng từ thu, chi đã đúng với thực tế chưa ạ.
Đơn vị so sánh tồn quỹ đến hiện tại và Sổ chi tiết quỹ tiền mặt đã khớp chưa nữa nhé.
Có 1 phần cần phân biệt:
- Số tồn quỹ đến hiện tại: sẽ là số tồn đến chứng từ phát sinh cuối cùng không phân biệt ngày, tháng.
- Sổ chi tiết quỹ tiền mặt: Chỉ lấy những phát sinh trong khoảng thời gian nhất định mà người dùng chọn tham số.
=> Sẽ có trường hợp 2 báo cáo này lệch nhau do cách lấy số liệu khác nhau. Trường hợp 2 phần này khớp số rồi thì cần đối chiếu với chứng từ thực tế.
Và cách khắc phục chỉ có cách kiểm soát chứng từ thu, chi phải đúng với thực tế thì giữa phần mềm và thực tế mới có thể khớp nhau được Anh/Chị nhé.
Trân trọng!

Kunkonhp

Member
mình đã kiểm tra rồi các chứng từ đều nhập đúng, các phát sinh tại sổ chi tiết và thu chi tiền mặt đều khớp nhưng số dư tại tồn quỹ và sổ chi tiết lại không khớp, sổ chi tiết thì đúng còn tồn quỹ thì lại ko đúng, mình đã kiểm tra cả số dư trước từng lần phát sinh chứng từ đều đúng chỉ có số tồn quỹ hiện lên là ko khớp
cả sổ tài khoản ngân hàng cũng bị như vậy, tồn quý ko đúng nhưng đối chiếu từng ngân hàng thì số dư lại đúng