Phần báo cáo công nợ khách hàng không khớp

ngoclienbui90

Anh chị cho em hỏi, em có phần công nợ của 2 công ty, hạch toán công nợ xem báo cáo thì đúng nhưng xem phần công nợ của phần bán hàng thì lại không đúng. Phần tiền mới thu thêm năm 2019 không được bù trừ. Làm thể nào để phần công nợ ở phần bán hàng đúng với phần báo cáo chi tiết công nợ theo khách hàng ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
A kiểm tra vào ở phần/ nghiệp vụ/ nhập số dư ban đầu/ xem thử phần số dư theo đối tượng của 131 của 2 KH này xem chi tiết công nợ bên trong nha/ Tích qua tab công nợ theo hóa đơn xóa hết bên trong đi và nhập lại thành 1 dòng ạ

ngoclienbui90

Nhưng khách hàng này bên mình xuất 2 hoá đơn khác nhau. Dồn lại 1 dòng thì lại không đúng ấy ạ. Số dư đầu kỳ số công nợ khớp nhưng khách trả tiền rùi mà số liệu nó không trừ đi. :(

ngoclienbui90

Mình đã sửa được rùi, không xoá hết đi mà chỉ sửa lại phần số còn phải thu trong tab công nợ theo hoá đơn cho khớp thui, nhưng đây là số liệu năm 2019, giờ mình đang làm năm 2020 gần xong mà phát hiện không đúng nên vào 2019 để sửa, giờ mà muốn link số liệu đã sửa năm 2019 sang 2020 chắc không được bạn nhỉ mà chỉ có cách sửa số dư ban đầu 2020 như cách của bạn thui nhỉ?

ngoclienbui90

Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa là làm thế nào để tờ khai thuế GTGT quý 1/2020 hiển thị được những hoá đơn mà mình chưa chọn trong tờ khai quý 4/2019 sang được ạ?

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Trên chứng từ có 2 ngày 1 là ngày hạch toán 2 là ngày chứng từ ở trên chị chọn ngày chứng từ là tháng 1 năm sau ví dụ 01/01/2020 chẳng hạn ạ còn ngày hạch toán vấn để như cũ ạ

ngoclienbui90

thế thì phải sửa lại chứng từ 2019, mà có sửa lại thì mình cũng không link đc nữa vì sắp xong năm 2020 rùi. link chắc phải tạo cái 2020 mới xong rùi làm lại từ đầu đúng ko ạ? vấn đề này hơi bất cập nhỉ? kể mà misa có phần cập nhật lại số dư ban đầu như kiểu nạp lại dữ liệu hoặc nạp lại file thui thì nhẹ nhàng hơn ấy.

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chị chỉnh lại từ năm 2019 sau đó làm bảng kê thì PM sẽ lấy lên ạ sau đó tách dữ liệu ra thì bảng kê vẫn kế thừa đc những hóa đơn đó ạ! không bị mất đi ạ!

ngoclienbui90

Tức là vào năm 2019 sửa lại sau đó vào Thuế/TT26-Tờ khai thuế.../chọn quý 4/2019 sau đó vào bảng kê hoá đơn mua vào bấm vào chọn chứng từ rùi xuất khẩu ra excel để lấy đc bảng kê đúng không ạ? Thế chuyển vào năm 2020 thế nào ạ? mình ko thấy phần nhập khẩu trong bảng kê mua vào ấy. Mình chưa hiểu cách lắm. Hướng dẫn các bước giúp mình với ạ.