Nhập mã số thuế báo không hợp lệ

Nguyễn Mai Hương

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nhập MST phần mềm báo không hợp lệ:
Hiện tại chương trình đang kiểm tra MST theo quy tắc của cơ quan thuế yêu cầu, để kiểm tra nhanh anh/chị có thể mở phần mềm HTKK, nhập thử MST cần kiểm tra. Trường hợp báo <MST không hợp lệ> do mã số thuế chưa đúng quy tắc yêu cầu của cơ quan thuế.

Trường hợp MST nước ngoài: Cơ quan thuế chỉ quản lý mã số thuế đối với các công ty kinh doanh và được cấp MST tại Việt Nam. Nên đối với MST nước ngoài thì trên hóa đơn không cần hiển thị MST của nước ngoài, trên phần mềm HTKK cũng không cho phép nhập đối với MST không phải của VN ạ.

* Trường hợp mong muốn phần mềm in lên được mã số thuế anh/chị làm như sau:
Bước 1:
Vào Mẫu/ Quản lý mẫu/ Thêm trường mở rộng mã số thuế
anh 1.jpg

Bước 2:
Trên chứng từ điền mã số thuế vào mục vừa thêm:

Bước 3:
- Trên chứng từ cần hiển thị mã số thuế, vào Sửa mẫu:

Lấy công thức cho ô Mã số thuế là {IIF(VOUCHER_DATA.CustomField1 = "",VOUCHER_DATA.AccountObjectTaxCode,VOUCHER_DATA.CustomField1)}

Cụ thể về cách Sửa mẫu anh/chị xem tại đây

Đính kèm

Sửa lần cuối:
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

tvthang89

Chào bạn,
Mình muốn bỏ chức năng chặn mã số thuế không hợp lệ trên MISA khi nhập thông tin về khách hàng.
Lý do: Khách nước ngoài yêu cầu phải nhập đúng mã số thuế tại nước của họ.

Bạn vui lòng hướng dẫn chức năng này. Nếu MISA chưa cập nhật được tính năng này thì khá bất tiện cho người sử dụng.

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Chào bạn,
Mình muốn bỏ chức năng chặn mã số thuế không hợp lệ trên MISA khi nhập thông tin về khách hàng.
Lý do: Khách nước ngoài yêu cầu phải nhập đúng mã số thuế tại nước của họ.

Bạn vui lòng hướng dẫn chức năng này. Nếu MISA chưa cập nhật được tính năng này thì khá bất tiện cho người sử dụng.
Chào anh chị
Bên mình vào hệ thống/ Tùy chọn/ Bán hàng/ tích phần tùy chọn cảnh báo khi nhập sai MST khách hàng như hình đính kèm là được ạ

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Mình đang sử dụng MISA SME.NET.2020 R11 Professional
Mình nhập MST, và báo là không hợp lệ như hình
Do KH của mình là cty ở nước ngoài, nên mình cần thể hiện MST của họ trên hóa đơn
Chào chị,
Phần này được hỗ trợ trên MISA SME.NET 2021 R1 ạ
Mặt khác, Cơ quan thuế chỉ quản lý mã số thuế đối với các công ty kinh doanh và được cấp MST tại Việt Nam. Nên đối với MST nước ngoài thì trên hóa đơn không cần hiển thị MST của nước ngoài, trên phầm mềm HTKK cũng không cho phép nhập đối với MST không phải của VN ạ