mua TSCĐ

huongkimhoang

Công ty mình mua 1 xe oto giá 410.909.091đ, vat 41.090.909, lệ phí trước bạ 45.200.000
mình hạch toán phân hệ mua hàng không qua kho
Nợ 2113: 410.909.091
nợ 1332:41.090.909
có 331: 452.000.000
nhưng khi sang khai báo tăng TSCĐ, phần nguồn gốc hình thành chỉ hiện lên phần chưa thuế => nguyên giá không bằng nguồn gốc hình thành
hướng dẫn giúp minh

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công ty mình mua 1 xe oto giá 410.909.091đ, vat 41.090.909, lệ phí trước bạ 45.200.000
mình hạch toán phân hệ mua hàng không qua kho
Nợ 2113: 410.909.091
nợ 1332:41.090.909
có 331: 452.000.000
nhưng khi sang khai báo tăng TSCĐ, phần nguồn gốc hình thành chỉ hiện lên phần chưa thuế => nguyên giá không bằng nguồn gốc hình thành
hướng dẫn giúp minh
Thưa anh/chị
Thuế GTGT đó được khấu trừ nên không cộng vào giá trị nguyên giá TSCĐ, em thấy đơn vị có phí trước bạ, vậy chứng từ hạch toán phí trước bạ mình đâu ạ? khi chọn nguồn gốc hình thành thì lấy cả chứng từ phí trước bạ lên nhé
Trân trọng

Soan Vân An

Cho mình hỏi, Bên mình cũng mua TSCĐ, sau khi nhập đúng hết rồi, cất thì hiện cảnh báo là số tiền k khớp với nguồn gốc hình thành gì gì đó,
Mình có chụp lại và hỏi 1 bạn bên MISA rồi,
bạn ấy xem và nói là các bước mình làm đunúg hết rồi, và bảo cảnh báo như vậy vẫn cất, k sao cả.
Vậy là đúng hay sai vậy vì mình cũng k rõ vấn đề này/

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi, Bên mình cũng mua TSCĐ, sau khi nhập đúng hết rồi, cất thì hiện cảnh báo là số tiền k khớp với nguồn gốc hình thành gì gì đó,
Mình có chụp lại và hỏi 1 bạn bên MISA rồi,
bạn ấy xem và nói là các bước mình làm đunúg hết rồi, và bảo cảnh báo như vậy vẫn cất, k sao cả.
Vậy là đúng hay sai vậy vì mình cũng k rõ vấn đề này/
Thưa anh/chị
Việc số tiền không khớp này cũng không ảnh hưởng gì đến DL của đơn vị, có thể trong quá trình khai báo, đơn vị nhập nguyên giá là giá bao gồn thuế, hoặc có phí trước bạ mà không chọn chứng từ phí trước bạ vào nguồn gốc,...
nên cái này đơn vị cứ cất chứ cũng không ảnh hưởng gì nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thank you!!!!!!
Vậy là không cần làm cái bước "chọn chứng từ" đúng k ạ?
Tức là bỏ qua hẳn cái bước đấy luôn có được k?
Thưa anh/chị
Cũng được nhé, nhưng sau này nếu có đối chiếu kiểm tra giữa sổ TSCĐ và sổ cái thì hơi mất thời gian, đơn vị chọn thì tốt không chọn cũng không sai chỉ sợ sau này đối chiếu kiểm tra lại mất thời gian của đơn vị
Trân trọng

huongkimhoang

cho mình hỏi thêm nghiệp vụ bán hàng thanh lý có xuất hóa đơn , nếu làm trong phân hệ bán hàng , phần mềm mặc định doanh thu 511, nên mình sang nghiệp vụ khác định khoản nơ 131/có 711,3331: tổng số tiền trong hóa đơn có đc ko

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho mình hỏi thêm nghiệp vụ bán hàng thanh lý có xuất hóa đơn , nếu làm trong phân hệ bán hàng , phần mềm mặc định doanh thu 511, nên mình sang nghiệp vụ khác định khoản nơ 131/có 711,3331: tổng số tiền trong hóa đơn có đc ko
Thưa anh/chị
Đơn vị có thể hạch toán 711 trong giao diện bán hàng nhé,anh/chị vào hệ thống/tùy chọn/tùy chọn riêng/bỏ tick hạn chế TK khi nhập chứng từ là được nhé, đơn vị làm bên chứng từ NVK cũng được nhưng sẽ không phục vụ in HĐ được ạ

Trân trọng