Mua bán ngoại tệ

Thái

Công ty mình chuyên về sản xuất gia công và xuất khẩu giấy nên thường xuyên phát sinh các nghiệp vụ mua bán ngoại tệ. Cho hỏi hạch toán nghiệp vụ mua, bán ngoại tệ với ngân hàng như thế nào?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng tham khảo về hạch toán theo link sau:
https://webketoan.com/threads/131769-ban-usd-cho-ngan-hang-phai-hach-toan-nhu-the-nao/
Trên phần mềm MISA, anh/chị vào Hệ thống\Tùy chọn\Tùy chọn chung: Phương pháp tính tỉ giá xuất quỹ và lựa chọn phương pháp mà đơn vị áp dụng (phần mềm MISA có 2 phương pháp là Bình quân cuối kỳ và Bình quân tức thời).
Đối với Bình quân tức thời, sau khi ghi sổ chứng từ, phần mềm tự tính tỉ giá xuất quỹ và xác định lãi lỗ của khoản giao dịch.
Đối với Bình quân cuối kỳ, cuối kỳ anh/chị vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Tính tỉ giá xuất quỹ để thực hiện tính tỉ giá, xác định lãi lỗ cho chứng từ phát sinh.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Thái

Nghiệp vụ hạch toán thì mình nắm đc. Nhưng mình muốn hỏi là áp dụng trên PM Misa thì mình vẫn vào nghiệp vụ/ngân hàng và chọ tương ứng là thu tiền và chi tiền phải ko?
Ví dụ công ty mình có nghiệp vụ:
- Mua 5.000 USD chuyển vào TK USD tại ngân hàng ĐTPT tỷ giá hiện tại 22.600 để tất toán tài khoản vay ngắn hạn (thanh toán bằng TK VND tại ngân hàng)
- Bán 3.000 USD từ TK USD chuyển vào TK VND (tại cùng ngân hàng)
Và cho mình hỏi thêm phần Nghiệp vụ/ngân hàng/chuyển tiền nội bộ thì dùng trong trường hợp nào? Có thể dùng trong trường hợp mua/bán ngoại tệ theo tỷ giá thực tế được ko?
Cám ơn Mod!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưe anh/chị,
Trường hợp nghiệp vụ mà anh/chị nêu thì cần sử dụng loại chứng từ Chuyển tiền nội bộ nhé. Anh/chị sẽ nhập liệu như sau:
1. Mua 5.000 USD chuyển vào TK USD tại ngân hàng ĐTPT tỷ giá hiện tại 22.600 để tất toán tài khoản vay ngắn hạn (thanh toán bằng TK VND tại ngân hàng)
- Vào Nghiệp vụ\Tiền gửi\Chuyển tiền nội bộ: Nợ TK 1122/Có TK 1121, ưu tiên nhập Ngoại tệ USD với số tiền Nguyên tệ là 5.000, tỉ giá 22.600đ.
- Trả nợ vay ngắn hạn: Vào Nghiệp vụ\Tiền gửi\Chi tiền gửi: Nợ TK 341/Có TK 1122, loại tiền ngoại tệ, tỉ giá 22.600đ==> Nếu khi vay Nợ TK1122/Có TK 341, số tiền vay 5.000 USD có tỉ giá khác với tỉ giá 22.600 thì sẽ phát sinh Chênh lệch lãi lỗ.
2. Bán 3.000 USD từ TK USD chuyển vào TK VND (tại cùng ngân hàng)
- - Vào Nghiệp vụ\Tiền gửi\Chuyển tiền nội bộ: Nợ TK 1121/Có TK 1122, ưu tiên nhập Ngoại tệ USD với số tiền Nguyên tệ là 3.000, tỉ giá bán được==> Nếu lúc mua 3.000USD với tỉ giá khác tỉ giá lúc bán thì sẽ phát sinh chênh lệch lãi lỗ.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

p.thanglongls

Cho mình hỏi:
Công ty mình dùng đồng tiền hạch toán tà USD, Dùng MISA để hạch toán.
Khi mình rút tiền mặt VND về nhập quỹ thì Misa lại tính giá xuất quỹ,
Cuối kỳ, tiền mặt VND còn tồn 5.000.000VND, nhưng số tiền quy đổi ra USD lại "âm"?

p.thanglongls

Dear Ms Ngọc,
Công ty mình dùng đồng tiền hạch toán tà USD, Dùng MISA để hạch toán.
Khi mình rút tiền mặt VND về nhập quỹ thì Misa lại tính giá xuất quỹ,
Vấn đề này mình xử lý xong.
Tuy nhiên Mình còn vướng
Vì sao có tỷ giá 20.720

Đính kèm

Vuhao2507

Mình đang gặp trục trặc chỗ bán hàng thu bằng đồng YÊN. Sau đó công ty mình thực hiện bán ngoại tệ cho ngân hàng liên kết với công ty và quy đổi thành VNĐ theo tỷ giá ngày bán. Vậy thì các bước hạch toán thế nào là phù hợp trên MISA? Vì thực chất cuối cùng công ty mình thu lại vào TK ngân hàng công ty bằng VNĐ sau khi bán ngoại tệ. nhưng trên MISA vẫn ghi nhận là tiền gửi dưới dạng ngoại tệ chứ k phải là VNĐ. mình đã thử vào chuyển tiền nội bộ nhưng MISA báo chỉ có thể chuyển từ ngân hàng này sang ngân hàng khác. Hỗ trợ mình với

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình đang gặp trục trặc chỗ bán hàng thu bằng đồng YÊN. Sau đó công ty mình thực hiện bán ngoại tệ cho ngân hàng liên kết với công ty và quy đổi thành VNĐ theo tỷ giá ngày bán. Vậy thì các bước hạch toán thế nào là phù hợp trên MISA? Vì thực chất cuối cùng công ty mình thu lại vào TK ngân hàng công ty bằng VNĐ sau khi bán ngoại tệ. nhưng trên MISA vẫn ghi nhận là tiền gửi dưới dạng ngoại tệ chứ k phải là VNĐ. mình đã thử vào chuyển tiền nội bộ nhưng MISA báo chỉ có thể chuyển từ ngân hàng này sang ngân hàng khác. Hỗ trợ mình với
Thưa anh/chị
bán ngoại tệ đơn vị vào chuyển tiền nội bộ hạch toan N1121 C1122 Là được mà nhỉ, không biết đon vị vướng chỗ nào ạ?

Bạn đã nhận được giải đáp về nghiệp vụ này chưa? Mình cũng đang bán hàng thu tiền USD, Sau đó mình lại bán USD chuyển sang VNĐ. Mình có vào chuyển tiền nội bộ để hạch toán mà sau ktra trên sổ sách vẫn báo lỗi

Đây bạn nhé. Khi mình hạch toán nghiệp vụ bán USD chuyển khoản VNĐ thì tới cuối kỳ ktra thấy lỗi ở TK1122 (TK1122 bên mình chỉ là TK USD thôi nhưng máy báo lỗi TK VNĐ)