Lệnh sản xuất

DUNGBRVT

Member
Misa cho e hỏi: Tháng 1.2020 bên e có đơn hàng gồm 4 mã SP.
1. 181754 : 34.968 cái
2.181574aa: 99.798 cái
3. 5000: 101.640 cái
4. 181576: 8.280 cái
Trong tháng 02.2020 bên e đã hoàn thành mã 181574 và 181576 và đã xuất khẩu. Đồng thời nhập kho 73.253 cái (mã 5000), 9.566 cái (181574aa)
Bây giờ e muốn tính giá thành cho những mã hàng này thì tính ntn ạ? vì hiện tại bên e đang tính theo PP giản đơn.
Số lường còn lại vẫn tiếp tục tiến hành. vậy trong kỳ tính gia thành tiếp theo e vẫn phải tính giá thành cho các mã đang SX lại 1,2... lần nữa hay sao ạ? A/ C có cách nào chỉ giúp e với. e thật sự đang rất hoang mang. vì phải tính đi tính lại giá thành các Mã hàng bị trùng lặp.
Chào a/c, vấn đề của bên e sao lâu quá không có phản hồi vậy ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Misa cho e hỏi: Tháng 1.2020 bên e có đơn hàng gồm 4 mã SP.
1. 181754 : 34.968 cái
2.181574aa: 99.798 cái
3. 5000: 101.640 cái
4. 181576: 8.280 cái
Trong tháng 02.2020 bên e đã hoàn thành mã 181574 và 181576 và đã xuất khẩu. Đồng thời nhập kho 73.253 cái (mã 5000), 9.566 cái (181574aa)
Bây giờ e muốn tính giá thành cho những mã hàng này thì tính ntn ạ? vì hiện tại bên e đang tính theo PP giản đơn.
Số lường còn lại vẫn tiếp tục tiến hành. vậy trong kỳ tính gia thành tiếp theo e vẫn phải tính giá thành cho các mã đang SX lại 1,2... lần nữa hay sao ạ? A/ C có cách nào chỉ giúp e với. e thật sự đang rất hoang mang. vì phải tính đi tính lại giá thành các Mã hàng bị trùng lặp.
Thưa anh/chị
theo như anh chị trao đổi 4 mã đó là Thành phẩm ạ? vậy lúc nhập kho72.253 cái là nhập gì vậy ạ> NVL hay thành phẩm, nếu trong 1 kỳ xác định tính giá thành mà có 2 kỳ giá thành trùng thời gian mà chung mã TP thì không cho tính, phải khác thời gian mới được. còn đơn vị đang trao đổi nhập kho em k biết nhập kho đó liên quan gì đến 4 mã kia, đơn vị nêu rõ cái nào là nvl cái nào là TP để em HD cho đúng nhé
Trân trọng

DUNGBRVT

Member
Thưa anh/chị
theo như anh chị trao đổi 4 mã đó là Thành phẩm ạ? vậy lúc nhập kho72.253 cái là nhập gì vậy ạ> NVL hay thành phẩm, nếu trong 1 kỳ xác định tính giá thành mà có 2 kỳ giá thành trùng thời gian mà chung mã TP thì không cho tính, phải khác thời gian mới được. còn đơn vị đang trao đổi nhập kho em k biết nhập kho đó liên quan gì đến 4 mã kia, đơn vị nêu rõ cái nào là nvl cái nào là TP để em HD cho đúng nhé
Trân trọng
Tất cả là Thành phẩm nha e! 4 mã đó là số lượng dặt hàng, còn 72.253 cái là thành phẩm may xong nhập kho.
Vậy có cách nào để bên chị chỉ tính giá thành đơn vị cho mỗi mã hàng là 1 lần. vì bên chị nhận Đơn đặt hàng có nhiều mã hàng giống nhau.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Tất cả là Thành phẩm nha e! 4 mã đó là số lượng dặt hàng, còn 72.253 cái là thành phẩm may xong nhập kho.
Vậy có cách nào để bên chị chỉ tính giá thành đơn vị cho mỗi mã hàng là 1 lần. vì bên chị nhận Đơn đặt hàng có nhiều mã hàng giống nhau.
Thưa anh/chị
nếu TH nhiều khoản thời gian thì không tính 1 lần được, mình sẽ chia làm nhiều đợt để tính theo từng lần đặt hàng, mã thì vẫn giống nhưng mỗi kỳ mỗi thời gian khác nhau thì không trùng nhé
Trân trọng

anh chị cho e hỏi với ạ
bên e là gia công cơ khí, sản xuất theo đơn đặt hàng của khách
khi sản xuất xong e sẽ giao cho khách luôn,
em làm trên lệnh sản xuất thì có cách nào tải từ file excel lên cho nhanh ko ạ, vì nhập tay từng mặt hàng rất lâu ạ
vì có đơn hàng 3 trang giấy thì rất lâu, e có tính định mức theo kg tôn của từng sản phẩm
nhờ anh chị giúp đỡ

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
anh chị cho e hỏi với ạ
bên e là gia công cơ khí, sản xuất theo đơn đặt hàng của khách
khi sản xuất xong e sẽ giao cho khách luôn,
em làm trên lệnh sản xuất thì có cách nào tải từ file excel lên cho nhanh ko ạ, vì nhập tay từng mặt hàng rất lâu ạ
vì có đơn hàng 3 trang giấy thì rất lâu, e có tính định mức theo kg tôn của từng sản phẩm
nhờ anh chị giúp đỡ
Thưa chị, chị có thể vào Tệp\Nhập khẩu Excel chọn chứng từ Kho\Lệnh sản xuất\Tải tệp dữ liệu mẫu về nhập thông tin đầy đủ vào tệp mẫu đó, rồi thao tác nhập khẩu vào phần mềm ạ.
Hướng dẫn chị xem tại đây: http://help.sme2020.misa.vn/kb/html_10050000/

Trân trọng!

Thưa chị, chị có thể vào Tệp\Nhập khẩu Excel chọn chứng từ Kho\Lệnh sản xuất\Tải tệp dữ liệu mẫu về nhập thông tin đầy đủ vào tệp mẫu đó, rồi thao tác nhập khẩu vào phần mềm ạ.
Hướng dẫn chị xem tại đây: http://help.sme2020.misa.vn/kb/html_10050000/

Trân trọng!
mình vào và đã làm như b hướng dẫn, nhưng khi kết xuất lên thì báo dòng số 2 ko hợp lệ
b có thể utral giúp m đc ko ạ
30 965 301
8569

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chị xem giúp em dòng thứ 2 đang báo lỗi gì thì xử lý ạ? Phần mềm đang báo mã thành phẩm đó không có trong danh mục hay sao ạ? Nếu báo vậy chị vào Danh mục\Vật tư hàng hóa\ thêm mã hàng đó với tính chất là Thành phẩm trước, rồi mới nhập khẩu Excel ạ

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
e làm lệnh sx, là cũng phải tạo tên sp trước ạ
vì e nghĩ làm lệnh sx thì tạo luôn tên trên file này luôn
Dạ lệnh sản xuất là chứng từ, thành phẩm là danh mục VTHH, phải có danh mục trước mới lập chứng từ được. Nên chị khai báo mã thành phẩm trong danh mục trước nhé, cũng có thể nhập khẩu Excel danh mục VTHH đó ạ.

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
View attachment 14471
sao m đã nhập khẩu thành công danh mục vật tư hàng hoá, mà nhập lệnh sx vào vẫn báo lỗi b nhỉ
Dạ chị xem lại Mã thành phẩm đó đã chọn tính chất là Thành phẩm chưa ạ? Chị xem lại file Excel đã nhập mã hàng, tên hàng, ĐVT,... khớp với Danh mục chưa ạ?

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
View attachment 14479

e hỏi với ạ
mã nguyên vật liệu đều giống nhau là 0.58mm. tên nvl là Tôn hoa sen 0.58mm
nhưng sao dòng 24 lại báo lỗi ạ
Dạ chị kiểm tra lại file Excel, có 1 mã Thành phẩm có định mức nguyên vật liệu bị trùng, chị xem lại đã khai báo đúng định mức hay chưa ạ, 1 NVL khai báo định mức 1 lần đối với 1 Thành phẩm thôi ạ

e đang để lọc dữ liệu trùng đây ạ
nhưng ko có cái nào trùng
nó báo là mã nguyên vật liệu, nhưng mã đó thì chung 1 mã tôn thôi ạ, sao lại báo trùng dòng số 24