Lệch 2 đồng thuế GTGT đầu vào

tantan

A/c cho em hỏi, Quý 03/2018 em làm tờ khai thuế GTGT trên phần mền HTKK, thuế GTGT của hàng hóa mua vào em kê bị thừa 2 đồng so với thực tế, cụ thể là số tiền VAT đầu vào được khấu trừ là:7.412.902 đ em lại điền trong HTKK là 7.412.899 đ, giờ làm BCTC trên Misa em mới phát hiện em bị sai( Tiền thuế chênh 2 đồng) Trong trường hợp này A/c cho em hỏi phải giải quyết thế nào ạ? Em xin trân thành cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
A/c cho em hỏi, Quý 03/2018 em làm tờ khai thuế GTGT trên phần mền HTKK, thuế GTGT của hàng hóa mua vào em kê bị thừa 2 đồng so với thực tế, cụ thể là số tiền VAT đầu vào được khấu trừ là:7.412.902 đ em lại điền trong HTKK là 7.412.899 đ, giờ làm BCTC trên Misa em mới phát hiện em bị sai( Tiền thuế chênh 2 đồng) Trong trường hợp này A/c cho em hỏi phải giải quyết thế nào ạ? Em xin trân thành cảm ơn!
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Theo quy định hiện tại nếu kê khai không đúng thì phải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh, nhưng đối với trường hợp của anh/chị mức chênh lệch 2đ có thể không ảnh hưởng trọng yếu tới số liệu báo cáo, nên việc này nhờ anh/chị hỏi lại cơ quan thuế tại khu vực của anh/chị trường hợp này xử lý như thế nào? Có được bỏ qua hay là lập tờ khai bổ sung để được chính xác theo quy định của từng khu vực nhé!
Trân trọng cám ơn!

tantan

Ý của mình muốn hỏi là mình nộp thừa cho cơ quan thuế 2 đồng, số này Thuế cho bỏ qua nhưng mình muốn hỏi hạch toán vào phần mềm misa như nào để xóa số dư nợ 33311 2 đồng trên BCTC cho hợp lý ạ
Rất mong các bạn Misa hỗ trợ.
Thanks!

Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Giải pháp: Theo quy định hiện tại nếu kê khai không đúng thì phải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh, nhưng đối với trường hợp của anh/chị mức chênh lệch 2đ có thể không ảnh hưởng trọng yếu tới số liệu báo cáo, nên việc này nhờ anh/chị hỏi lại cơ quan thuế tại khu vực của anh/chị trường hợp này xử lý như thế nào? Có được bỏ qua hay là lập tờ khai bổ sung để được chính xác theo quy định của từng khu vực nhé!
Trân trọng cám ơn!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Ý của mình muốn hỏi là mình nộp thừa cho cơ quan thuế 2 đồng, số này Thuế cho bỏ qua nhưng mình muốn hỏi hạch toán vào phần mềm misa như nào để xóa số dư nợ 33311 2 đồng trên BCTC cho hợp lý ạ
Rất mong các bạn Misa hỗ trợ.
Thanks!
Thưa anh,
Nếu anh nộp thừa thì 33311 đang bị dư trên sổ cái bên Nợ đúng không ạ? và anh cần có bút toán bên Có 33311 để hết 2đ? cái này anh có thể đưa vào chi phí mà doanh nghiệp bỏ ra N642,811/C33311:2đ nhé. Còn nếu không muốn đưa vào CP thì anh cho e bút toán hạch toán công ty xử lý để em hướng dẫn trên pm ạ!
Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Chào 2 bạn.
Vui quá, cứ như mổ lợn Tết í.
1. Chênh lệch thực sư là 3 đ chứ không phải 2 đ, muốn chính xác nữa bạn tantan đi tìm tiếp nhé.
2. Theo tình huống thì tờ khai Q4/2018 có chỉ tiêu 43 và đang khớp với số dư nợ TK 133 tại 31/12/2018, dư nợ TK 33311 tại 31/12/2018 =2đ không đòi mà bo cho cơ quan thuế và định đưa số dư về 0 tại thời điểm này.
Bạn cho thì cho hẳn đi, xin thẳng ông chủ chứ ghi chi phí lại dính vào thuế làm gì cho mệt.
Bút toán
Nợ TK 421
Có TK 33311
Trân trọng