Lập hóa đơn điện tử theo chứng từ bán hàng

Minh Hoàng

Dear Anh/Chị,

Hiện tại mình đang dùng Misa 2020 và Meinvoice tích hợp vào Misa.
Nhờ Anh/Chị hỗ trợ trường hợp khi lập hóa đơn điện tử từ chứng từ bán hàng có sẵn (đã tạo trước đó). Thì chi tiết hàng hóa trong hóa đơn không lên theo đúng thứ tự như trên chứng từ bán hàng (mà tự động sort lại thứ tự theo abc) và tự động tổng lại số lượng, thành tiền nếu có 2 mã hàng trùng nhau trong chứng từ bán hàng.
Nếu lập hóa đơn điện tử theo trường hợp "Lập kèm chứng từ bán hàng" thì không bị trường hợp trên.
Tuy nhiên, do đặc điểm của CTY mình nên chỉ chọn hình thức là lập chứng từ bán hàng trước, rồi lập hóa đơn điện tử sau. Và muốn thứ tự dòng mã hàng, tổng số dòng trên chứng từ bán hàng và trên chi tiết hóa đơn phải giống nhau. Để phục vụ việc kiểm tra đối chiếu nhanh giữ 2 chứng từ.

Vì vậy, nhờ Anh/Chị hướng dẫn chỉnh sửa như thế nào để được yêu cầu như trên.

Mình xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dear Anh/Chị,

Hiện tại mình đang dùng Misa 2020 và Meinvoice tích hợp vào Misa.
Nhờ Anh/Chị hỗ trợ trường hợp khi lập hóa đơn điện tử từ chứng từ bán hàng có sẵn (đã tạo trước đó). Thì chi tiết hàng hóa trong hóa đơn không lên theo đúng thứ tự như trên chứng từ bán hàng (mà tự động sort lại thứ tự theo abc) và tự động tổng lại số lượng, thành tiền nếu có 2 mã hàng trùng nhau trong chứng từ bán hàng.
Nếu lập hóa đơn điện tử theo trường hợp "Lập kèm chứng từ bán hàng" thì không bị trường hợp trên.
Tuy nhiên, do đặc điểm của CTY mình nên chỉ chọn hình thức là lập chứng từ bán hàng trước, rồi lập hóa đơn điện tử sau. Và muốn thứ tự dòng mã hàng, tổng số dòng trên chứng từ bán hàng và trên chi tiết hóa đơn phải giống nhau. Để phục vụ việc kiểm tra đối chiếu nhanh giữ 2 chứng từ.

Vì vậy, nhờ Anh/Chị hướng dẫn chỉnh sửa như thế nào để được yêu cầu như trên.

Mình xin cảm ơn!
Thưa anh,
anh thao tác thế nào mà bị lọc theo thứ tự và gộp mã hàng trùng nhau nhỉ. Em lập hóa đơn từ chứng từ bán hàng vẫn thấy lấy thông tin mã hàng y như chứng từ bán hàng ạ. Nếu anh bị như vậy, anh mô tả thao tác kèm hình ảnh giúp em nhé.
Trân trọng!

Minh Hoàng

Dear Anh/Chị,
Hóa đơn bị gộp mã hàng khi chứng từ bán hàng có các dòng hàng hóa có mã hàng, tên hàng, đơn giá giống nhau. Mình vừa test lại thì chỉ cần khác tên hàng hoặc khác đơn giá thì các dòng có mã hàng giống nhau sẽ không bị gộp.

Trường hợp các dòng hàng hóa bị sort lại, mình vừa xuất hóa đơn lại thì không bị. Mình sẽ hỏi lại cách user thao tác sẽ phản hồi lại sau nhé!

Thank you!

Đính kèm

Đức Trung

Dear Mr. Minh,

Mình cũng gặp lỗi như vậy và đã xử lý bằng cách chọn chức năng "Cho phép lập nhiều hóa đơn từ 1 chứng từ bán hàng". Bạn thử xem nhé.

Thanks

Đính kèm