Hỏi về hạch toán công ty vừa sản xuất vừa thương mại

Hằng Mun

Member
Anh chị cho em hỏi tí ạ, công ty em vừa sản xuất vừa thương mại. Ví dụ mặt hàng A vừa mua hàng về bán và cũng vừa sản xuất được. Trong phần mềm misa em để mặc định mặt hàng A là hàng hoá mặc định TK 156, mua về để ở kho 156 và xuất bán cũng từ kho 156, hiện h cty em sản xuất mặt hàng A em sẽ phải định khoản trên phần mềm là nợ TK155, có TK 154, nếu làm thế thì mặt hàng này sẽ xuất hiện ở kho 155 trên misa đồng thời xuất hiện ở kho 156. Vấn đề là cuối kì trên sổ chi tiết mặt hàng A thì ko âm nhưng ở Tk kho 156 thì âm kho mặt hàng A và kho 155 thì lại còn tồn. Chẳng nhẽ mỗi khi xuất bán em lại phải xem thực tế nó tồn ở kho nào để nhập máy trên hoá đơn, nợ tk632 có tk155 hoặc nợ tk632 có tk156 Cty em gần 7000 mặt hàng xem thế thì chết, mà tạo mới riêng 2 mã 1 mã A thành phẩm, 1 mã A hàng hoá thì số mã hàng tăng lên gấp đôi mà bản chất vẫn là 1 mặt hàng thì kho càng loạn cào cào một đống mã. Cầu anh chị có kinh nghiệm giúp em hiểu với ạ !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Chu Kim Anh

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Với nhu cầu tại đơn vị, khi làm chứng từ bán hàng, quý khách có thể xem ngay số tồn của mặt hàng theo từng kho để đảm bảo không xuất âm kho, quý khách chọn mã hàng muốn xem số tồn, tại dòng mã hàng quý khách nhấn chuột phải\Xem số lượng tồn như hình đính kèm.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Đính kèm

Chu Kim Anh

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Nếu là hàng hóa Quý khách hạch toán Nợ 131\Có 156
Nếu xuất dùng cho sx Quý khách hạch toán Nợ 152\Có 156 để chuyển từ HH sang NVL
Sau đó hạch toán Nợ 154\Có 152 để chuyển qua sx
Trân trọng cảm ơn Quý khách hàng!

cảnh tiến

xin hỏi vấn đề trên: nếu như vậy thì quy trình và nghiệp vụ thực hiện trên phần mềm như thế nào?
giả sử ban đầu tôi xem tất cả là nguyên vật liệu nhập kho:
B1: nhập kho : vaò PHân HỆ mUA HÀNG HAch toán :
Nợ TK 152
Nợ TK 133 Thuế GTGT được khấu trừ (nếu có)
Có TK 111, 112, 331... Tổng giá thanh toán
NHƯNG KHI XUẤT BÁN NGUYÊN LIỆU TRÊN THÌ CÁC BÚT TOAns phân hệ như thế nào ? ĐỂ THEO DÕI ĐƯỢC CÔNG nợ NHẬP XUẤT TôNF VÀ LÊN ĐC BẢNG CÂN ĐỐI TÀI Khoản

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Kính thưa Quý khách hàng, MISA xin lỗi chưa hiểu mong muốn hướng dẫn vấn đề của quý khách hàng, Quý khách hàng vui lòng nêu rõ vấn đề nhé. MISA xin cảm ơn

cảnh tiến

Tức là doanh nghiệp mình là chuyên về nội thất:
Yêu cầu là theo dõi tất cất các nguyên liệu đầu vào và đầu ra cũng như giá thành mỗi công trình. Tuy nhiên ngoài ra cũng là thương mại.
Tức là Vật tư hàng hoá đầu vào vừa đc hiểu là Nguyên liệu đầu vào( 152 ) phục vụ sản xuất , cũng vừa là hàng hoá bên mảng thương mại.
Mình đang muốn tư vấn hạch toán ntn trong phần mềm misa để mình vừa báo cáo được công việc bên mảng thương mại cũng như bên mảng nội thất

cảnh tiến

Tức là hàng hoá vật tư nếu mình cứ quy định nó là Nguyên liệu tức là tài khoản kho, tài khoản hạch toán mình mắc định là 152
Vậy nếu trong phân hệ bán hàng thình vào đâu và các bước ( bút toán mình hạch toán như thế nào ) để lên đc các báo cáo cần thiết, Kho, công nợ, bảng cân đối tài chính

cảnh tiến

Mình hỏi là có theo dõi trên được 1 phân hệ phần mềm misa ko!???? Kể cả mảng thương mại và sản xuất để lên các báo cáo tổng thể về quỹ, hàng tồn kho, công nợ, lãi lỗ giá thành, lên bảng cân đối tài chonhd

Trương Hạnh

Well-Known Member
Mình hỏi là có theo dõi trên được 1 phân hệ phần mềm misa ko!???? Kể cả mảng thương mại và sản xuất để lên các báo cáo tổng thể về quỹ, hàng tồn kho, công nợ, lãi lỗ giá thành, lên bảng cân đối tài chonhd
Thưa quý khách hàng!
Với nghiệp vụ trên anh làm như sau :
+ Khi mua NVL về nhập kho: vào chứng từ mua hàng hóa hạch toán
N152/C331, 111..
N1331/C331, 111..
+ Khi xuất kho ( trường hợp anh đang mô tả ở trên là bên anh xuất kho sản xuất đưa vào công trình và xuất kho bán hàng ghi nhận doanh thu, công nợ theo em đang hiểu là anh nhập về ví dụ 100kg và xuất 50kg cho sản xuất và 50 kg thương mại )
- Với 50 kg sản xuất anh vào kho\xuất kho chọn loại sản xuất hạch toán N 621(nếu TT200), N154 (nếu TT133)/C152 ( đối với TT133 thì phải chọn thêm KMCP)
- Với 50 kg xuất thương mại anh vào chứng từ bán hàng hạch toán
N131, 111,112/C511
N131/C33311
đồng thời ghi nhận giá vốn: N632/C152​
Trân trọng cảm ơn!

Phuongdong20888

CHo mình hỏi. Bên mình là công ty vừa là xây lắp vừa là sản xuất sản phẩm. mình có 1 công trình xây lắp lấy THÀNH PHẨM Của bên mình sản xuất ra làm NVL cho công trình xây lắp. Vậy mình chuyển thành phẩm 155 sang 152( CHuyển kho) sau đó mình hạch toán Nợ 154 có 152 có đúng ko ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
CHo mình hỏi. Bên mình là công ty vừa là xây lắp vừa là sản xuất sản phẩm. mình có 1 công trình xây lắp lấy THÀNH PHẨM Của bên mình sản xuất ra làm NVL cho công trình xây lắp. Vậy mình chuyển thành phẩm 155 sang 152( CHuyển kho) sau đó mình hạch toán Nợ 154 có 152 có đúng ko ạ.
Thưa anh/chị
Em xin lỗi em đọc vấn đề em chưa hiểu đơn vị muốn hỏi gì ạ? Nếu là cty sx thành phẩm thì cứ hạch toán tính giá thành cho TP bình thường N154 C152 Xuất kho ra SX rồi khi nhập kho TP thì hạch toán N155 C154 thôi ạ
HD tính giá thành SX: https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-tinh-gia-thanh-theo-pp-gian-don-pp-truc-tiep.8432/

Phuongdong20888

Cty mình vừa sản xuất xà, phụ kiện đường dây bán cho các đơn vị. vừa làm công trình xây lắp Điện. Những Thành Phẩm là xà và Phụ kiện mình sản xuất ra mình vừa bán và cả xuất kho cho công trình xem như là NVL đầu vào của công trình đó mình hạch toán thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cty mình vừa sản xuất xà, phụ kiện đường dây bán cho các đơn vị. vừa làm công trình xây lắp Điện. Những Thành Phẩm là xà và Phụ kiện mình sản xuất ra mình vừa bán và cả xuất kho cho công trình xem như là NVL đầu vào của công trình đó mình hạch toán thế nào ạ?
Thưa anh/chị
Những thành phẩm xà và phụ kiệm khi làm xong nhập kho TP thì khi nào đơn vi xuất bán thì vẫn cứ xuất bán bt,còn cái nào xuất cho công trình thì đơn vị cứ hạch toán xuất kho cho công trình hạch toán N154 C155 chọn công trình tương ứng là được thôi nhé

Thuha.tl

Thưa anh/chị
Những thành phẩm xà và phụ kiệm khi làm xong nhập kho TP thì khi nào đơn vi xuất bán thì vẫn cứ xuất bán bt,còn cái nào xuất cho công trình thì đơn vị cứ hạch toán xuất kho cho công trình hạch toán N154 C155 chọn công trình tương ứng là được thôi nhé
Dạ, CTy mình cũng có trường hợp tương tự: tức là sx ra thành phẩm, xong lấy tp đó xuất làm Nguyên liệu cho công trình , trong trường hợp này, phần thành phẩm xuất cho ctr, trước hết mình phải làm bút toán chuyển kho phải ko ạ: nợ 152, có 155, sau đó xuất ctr: nợ c154, có 152 theo ctr.