hóa đơn tháng 8 kê tháng 9

giaohong

Member
bên em kê khai theo tháng, có hóa đơn tháng 8 ngày 01/8/2022, vây khi nhập hàng thì em cần nhập ngày chứng từ là 1/8/2022 hay em nhập ngày chứng từ và ngày hach toán là ngày hiện tại, còn ngày hóa đơn 1/8/2022 thì sửa bên tab hóa đơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, hàng hóa chị nhập kho tháng 9, nhưng hóa đơn về tháng 8 ạ? hóa đơn này chị muốn kê khai trong tháng 8 hay tháng 9, tiền thuế chị muốn ghi nhận trong tháng 8 hay tháng 9 ạ?

giaohong

Member
Thưa chị, hàng hóa chị nhập kho tháng 9, nhưng hóa đơn về tháng 8 ạ? hóa đơn này chị muốn kê khai trong tháng 8 hay tháng 9, tiền thuế chị muốn ghi nhận trong tháng 8 hay tháng 9 ạ?
tiền thuế ghi nhận tháng 9, do bên em kê khai thuế theo tháng nên em mua kê khai để lên được tờ khai thuế tháng 9, hàng thì vẫn nhập tháng 8, nhưng bộ phận mua hàng quên không đưa hóa đơn cị ạ

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ vậy chị thực hiện 2 bước như sau:
bước 1: chị vẫn vào mua hàng nhập kho, chọn không kèm hóa đơn, vẫn hạch toán như bình thường, ngày chứng từ, ngày hạch toán tháng 8. Sau đó chị bấm vào ô NHẬN HÓA ĐƠN

bước 2: phần mềm sẽ hiển thị phần chứng từ nhận hóa đơn mình nhận về sau, chị điền thông tin hóa đơn về trong tháng 9 => hóa đơn sẽ được kê khai và hạch toán trong tháng 9.

giaohong

Member
dạ, em hiểu cách của chị, nhưng cách đó thêm bước, về cơ bản em chỉ xử lý làm phần thuế, đảm nhận phần thuế , còn phần nhập kho bán thực tế đã có một bạn khác đảm nhận trên 1 file dữ liệu khác, em muốn hỏi nếu em làm theo cách này được không? vào tab mua hàng , ghi như hình ạ, và khi kê khai như này có đảm bảo việc xuất kho không bị âm kho không, nếu em xuất vào ngày 10/9

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nếu chị làm như thế này, thì tiền thuế sẽ hạch toán vào tháng 8, kê khai tháng 9, khi chị xem báo cáo đối chiếu tháng thì nó hiện phần này lên, chị lưu ý thôi. còn làm theo cách ở trên thì hạch toán thuế tháng 9, kê khai tháng 9, khi đối chiếu ko bị lệch phần này, tránh cho mình thắc mắc. còn nếu chị kiểm soát và lưu ý được phần này thì có thể làm theo cách của mình ạ.